DanLuat 2015

Hỏi về việc bắt cướp giật quả tang và tạo bài viết trên trang cá nhân.

Chủ đề   RSS   
  • #394200 29/07/2015

    bobby.leq

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về việc bắt cướp giật quả tang và tạo bài viết trên trang cá nhân.

    Mình muốn hỏi một vấn đề như thế này. Nếu mình đi ngoài đường chứng kiến hành vi cướp giật tài sản và truy đuổi. Sau khi bắt được tên cướp với đầy đủ  phương tiện gây án, tang vật, bị hại và tên cướp cũng nhận tội khi được đưa lên công an phường thì mình có được quyền cung cấp tên tuổi, hình ảnh tên cướp lên trang mạng cá nhân để cảnh báo cũng như tìm thêm bị hại khác được không? Nếu được có cần phải xóa mặt tên cướp không?

    Xin chân thành cảm ơn sự tư vấn của tất cả các bạn!

     
    2362 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #394304   29/07/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 63053
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4026 lần


    Chào bạn bobby.leq,

    Theo đúng nguyên tắc, tên cướp mà bạn nói chưa bị xem là tội phạm.

    Căn cứ Khoản 1 Điều 31 Hiến pháp 2013:

    1. Người bị buộc tội được coi là không có tội cho đến khi được chứng minh theo trình tự luật định và có bản án kết tội của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật.

    Vì vậy, bạn chỉ có thể cảnh báo về các hành vi để mọi người phòng tránh, chứ không được công khai thông tin của họ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    bobby.leq (29/07/2015)
  • #394310   29/07/2015

    bobby.leq
    bobby.leq

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    nguyenanh1292 viết:

    Chào bạn bobby.leq,

    Theo đúng nguyên tắc, tên cướp mà bạn nói chưa bị xem là tội phạm.

    Căn cứ Khoản 1 Điều 31 Hiến pháp 2013:

    1. Người bị buộc tội được coi là không có tội cho đến khi được chứng minh theo trình tự luật định và có bản án kết tội của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật.

    Vì vậy, bạn chỉ có thể cảnh báo về các hành vi để mọi người phòng tránh, chứ không được công khai thông tin của họ.

     

    Vậy bạn cho mình hỏi, nếu mình đăng hình tên cướp nhưng che mặt lại thì có được ko?

     
    Báo quản trị |  
  • #394323   29/07/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4081)
    Số điểm: 31521
    Cảm ơn: 920
    Được cảm ơn 1900 lần


    nguyenanh1292 viết:

    Chào bạn bobby.leq,

    Theo đúng nguyên tắc, tên cướp mà bạn nói chưa bị xem là tội phạm.

    Căn cứ Khoản 1 Điều 31 Hiến pháp 2013:

    1. Người bị buộc tội được coi là không có tội cho đến khi được chứng minh theo trình tự luật định và có bản án kết tội của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật.

    Vì vậy, bạn chỉ có thể cảnh báo về các hành vi để mọi người phòng tránh, chứ không được công khai thông tin của họ.

    Chào bạn nguyenanh1292.

    Tôi thấy việc "cung cấp tên tuổi, hình ảnh tên cướp lên trang mạng cá nhân để cảnh báo cũng như tìm thêm bị hại khác" là không có gì sai cả. Hằng ngày các báo đều làm như vậy dù chưa có bản án có hiệu lực pháp luật nào. Ví dụ: Dương và Tiến ở Bình Phước là điển hình.

    Tuy nhiên, cần hạn chế đưa tin quá cụ thể về những vấn đề không cần thiết, không liên quan như họ tên người thân hoặc đia chỉ quá cụ thể của nghi phạm. Đồng thời cần chú ý đến nguồn cung cấp tin phải rõ ràng để kiểm chứng sự chính xác, trách gây ảnh hưởng đến danh dự và uy tín người không phạm tội.

    Người dân không phải là cơ quan tiến hành tố tụng, người tiến hành tố tụng ; Việc đăng tin cũng không phải là hoạt động tố tụng nên không nhất thiết phải tuân thủ luật tố tụng hình sự. Mà chỉ yêu cầu phải chính xác và chịu trách nhiệm về tính chính xác của thông tin.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    bobby.leq (31/07/2015)

0 Thành viên đang online
-