Hỏi về việc bán đấu giá tài sản ?

Chủ đề   RSS   
  • #339356 17/08/2014

    chaucafe2

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:14/08/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 66
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về việc bán đấu giá tài sản ?

    Xin hỏi quý Luạt sư ! 

    Vợ chồng tôi có QSDĐ và tài sản liên quan ,Thi hành án DS huyện cưỡng chế để đảm bảo nợ vay . nhưng đã bán đấu giá tài sản này 3 lần rồi mà không thành . giờ Thi Hành Án yêu cầu vợ chồng tôi tiếp tục giảm giá tài sản lần thứ 4 , nếu vợ chồng tôi không chấp hành ,thì THA sẽ tự giảm giá và tiếp tục đưa ra bán đấu giá .

    Thưa quý Luật sư ! .

    Tài sản bán đấu giá không thành ,thì phải giảm giá , nếu giảm ,thì thấp nhất bao nhiêu ?%? và cao nhất là bao nhiêu ?% THA có quyền tự giảm giá tài sản này hay không ?

    Và có quy định giảm bao nhiêu lần ? Hay là phải giảm mãi đến khi nào bán được tài sản này .

    Mong quý Luật sư tư vấn giúp ! 

    Trân trong cảm ơn ! 

     

    Cập nhật bởi chaucafe2 ngày 17/08/2014 09:39:57 SA
     
    5930 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #339854   19/08/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2766)
    Số điểm: 31951
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1115 lần


    Về việc giảm giá tài sản, bạn có thể xem tại Nghị định 17/2010/NĐ-CP về bán đấu giá tài sản

    Điều 49. Tổ chức bán đấu giá lại

    1. Trong trường hợp bán đấu giá tài sản không thành thì việc xử lý tài sản bán đấu giá được thực hiện theo quy định của pháp luật hoặc theo thỏa thuận giữa người có tài sản bán đấu giá và tổ chức bán đấu giá tài sản.

    Đối với tài sản là tang vật, phương tiện vi phạm hành chính thì sau hai lần giảm giá mà cuộc bán đấu giá tài sản vẫn không thành, thì tổ chức bán đấu giá tài sản trả lại cho cơ quan có thẩm quyền ra quyết định tịch thu để thực hiện thanh lý tài sản theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính. Mỗi lần giảm giá không quá 10% giá khởi điểm của tài sản bán đấu giá.

    2. Trong trường hợp tổ chức bán đấu giá lại thì trình tự, thủ tục bán đấu giá lại được tiến hành như đối với việc bán đấu giá tài sản lần đầu.

    Trong Luật thi hành án dân sự 2008 cũng có quy định như sau:

    Điều 104. Xử lý tài sản bán đấu giá không thành

    Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày bán đấu giá không thành mà đương sự không yêu cầu định giá lại thì Chấp hành viên ra quyết định giảm giá tài sản để tiếp tục bán đấu giá. Mỗi lần giảm giá không quá mười phần trăm giá đã định.

    Trường hợp giá tài sản đã giảm thấp hơn chi phí cưỡng chế mà người được thi hành án không nhận tài sản để trừ vào số tiền được thi hành án thì tài sản được trả lại cho người phải thi hành án.ư

    Như vậy trong trường hợp này không giới hạn số lần bán đấu giá

     
    Báo quản trị |