Hỏi về vấn đề ủy quyền đối với bất động sản cấp cho hộ gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #523043 11/07/2019

    Hỏi về vấn đề ủy quyền đối với bất động sản cấp cho hộ gia đình

    Cho tôi hỏi sổ dất cấp cho hộ gia đình khi người con 6 tuổi, đến thời điểm đi vay thế chấp ngân hàng thì người con đã 20 tuổi,  vậy người con có phải làm ủy quyền hay không? xin tư vấn giúp tôi, cảm ơn!

     
    443 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dothiphan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #523048   11/07/2019

    ls.nguyenxuantoan
    ls.nguyenxuantoan

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2016
    Tổng số bài viết (55)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 54 lần


    Căn cứ theo quy định pháp luật tại khoản 29 Điều 3 Luật Đất đai 2013: “Hộ gia đình sử dụng đất là những người có quan hệ hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, đang sống chung và có quyền sử dụng đất chung tại thời điểm được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất; nhận chuyển quyền sử dụng đất”.

    Tại khoản 2  Điều 64 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 có quy định: “Hợp đồng, văn bản giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của nhóm người sử dụng đất, nhóm chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất phải được tất cả các thành viên trong nhóm ký tên hoặc có văn bản ủy quyền theo quy định của pháp luật về dân sự, trừ trường hợp các chủ sở hữu căn hộ cùng sử dụng chung thửa đất trong nhà chung cư”.

    Về bản chất thì thành viên hộ gia đình trong “Hộ gia đình sử dụng đất” cũng là một dạng của “nhóm người sử dụng đất” nên khi thực hiện các hợp đồng, giao dịch liên quan đến nhóm, đến “Hộ gia đình” thì tất cả các thành viên phải tham gia và ký kết hợp đồng.

    Vì vậy, muốn thế chấp được lô đất của hộ gia đình bạn với ngân hàng bán thì phải được sự đồng ý của tất cả các thành viên trong hộ gia đình mình, kể cả người con 20 tuổi, Hộ gia đình bạn muốn thế chấp cần lấy ý kiến người con đó về việc thế chấp quyền sử dụng đất. Nếu người con đó đồng ý thì Hợp đồng thế chấp đó có công chứng hoặc chứng thực cần chữ ký vào hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất hoặc có thể yêu cầu người con đó ký văn bản ủy quyền cho thành viên trong hộ gia đình được thế chấp tài sản.

     

    Luật sư: Nguyễn Xuân Toán - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Điện thoại:098 7476 885 Email: toanvanchuong@gmail.com

    Địa chỉ: 33/20 Ngõ Văn Chương – Phường Văn Chương – Quận Đống Đa – Thành phố Hà Nội – Việt Nam.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ls.nguyenxuantoan vì bài viết hữu ích
    dothiphan (11/07/2019) ThanhLongLS (11/07/2019)