Hỏi về vấn đề rút bảo hiểm xã hội?

Chủ đề   RSS   
  • #561186 28/10/2020

    Thanhzu2020

    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về vấn đề rút bảo hiểm xã hội?

    Tôi làm việc ở CTY Faquimex lúc 2013 đến nay. Đến 2014 được kí hợp đồng, hiện CTY đưa tôi sổ bảo hiểm chỉ có 2 năm 6 tháng cho tôi giữ. Tôi làm việc đến cuối năm 2019 sang năm 2020 cho đến nay hiện CTY chưa hoạt động trở lại, hiện CTY này chưa đóng cho tôi 3 năm tiếp theo mặc dù mỗi tháng tôi đều đóng góp cho CTY. Trong năm 2020 đến nay CTY chỉ nói là đợi việc, trong lúc chờ đợi CTY Faquimex hoạt động trở lại tôi đi tìm việc CTY Mới và làm việc từ 2-2020 đến cuối 7 2020 tôi đã nghĩ ngang. Trong lúc làm việc ở CTY mới tôi đã viết đơn xin nghỉ việc ở CTY Faquimex và đã lấy giấy quyết định thôi việc. cty Mới đã đóng cho tôi 4 tháng bảo hiểm. Như vậy bây giờ tôi rút bảo hiểm được không vậy.

    Hiện CTY cũ còn thiếu tôi 3 năm chưa đóng ở CTY bảo hiểm xã hội.

    CTY Mới tôi được 4 tháng 

    Mong mọi người tư vấn như vậy rút bảo hiểm được không. Có thể rút trước 2 năm 6 tháng không hay phải rút 1 lượt. Tôi cảm ơn 

     
    272 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Thanhzu2020 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #561304   28/10/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (459)
    Số điểm: 3092
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 66 lần


    Theo thông tin anh/chị cung cấp, thì có thể hiểu rằng anh/chị đang thắc mắc về vấn đề thủ tục để hưởng bảo hiểm xã hội một lần và giải quyết với phần thời gian doanh nghiệp còn nợ bảo hiểm xã hội chưa đóng cho bên mình.

    Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì:

    Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
     
    - Đủ tuổi hưởng lương hưu theo luật định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật bảo hiểm xã hội 2014 mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật bảo hiểm xã hội 2014 mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;
     
    - Ra nước ngoài để định cư;
     
    - Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;
     
    - Trường hợp người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật bảo hiểm xã hội 2014 khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu.
     
    Như vậy, trước hết trường hợp anh/chị đưa ra anh/chị mới nghỉ việc tháng 07/2020. Hiện nay, anh/chị không thuộc các trường hợp được giải quyết chế độ bảo hiểm xã hội một lần theo luật định.
     
    Báo quản trị |