DanLuat 2015

Hỏi về vấn đề nộp phạt do nộp muộn tờ khai và tiền thuế môn bài 2015

Chủ đề   RSS   
  • #393632 23/07/2015

    builink

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về vấn đề nộp phạt do nộp muộn tờ khai và tiền thuế môn bài 2015

    Xin chào Luật sư;

    Tôi có một thắc mắc mong nhận được sự giải đáp của Luật sư:

    - Công ty chúng tôi thuộc dạng Công ty Cổ phần, thành lập ngày 23/06/2015;

    - Trong tháng 06 Công ty chúng tôi không có phát sinh hoạt động bán ra nên không hề có doanh thu gì cả vì đến tận ngày 30/06/2015 Công ty chúng tôi mới nhận được giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu;

    - Ngày 08/07/2015 tôi tiến hành nôp tiền thuế môn bài vào NSNN, nhưng đến ngày 15/07/2015 tôi mới nộp tờ khai thuế môn bài năm 2015;

    - Ngày 15/07/2015 CQT tiếp nhận tờ khai thuế môn bài của tôi và thông báo chúng tôi phải chịu phạt do nộp chậm tờ khai thuế môn bài với mức phạt là 1.120.000 VNĐ.

    Vậy xin Luật sư cho tôi hỏi CQT xử lý như vậy là có đúng luật hay không? Và quy định hạn nộp thuế môn bài là ngày 30 của tháng sau tháng thành lập dành cho những doanh nghiệp không phát sinh doanh thu trong tháng thành lập có đúng với trường hợp của Công ty chúng tôi không vậy?

    Xin chân thành cảm ơn luật sư.

     
    2195 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #393855   26/07/2015

    hoanglawyer92
    hoanglawyer92

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2015
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Chào bạn

    Trong trường hợp này, công ty của bạn mới thành lập và chưa phát sinh hoạt đông kinh doanh nên về pháp luật thì thời hạn nộp thuế môn bài sẽ là 30 ngày kể từ ngày có giấy CNDKKD

    Cụ thể quy định tại Khoản 2 Điều 17 thông tư Số: 156/2013/TT-BTC "HƯỚNG DẪN THI HÀNH MỘT SỐ ĐIỀU CỦA LUẬT QUẢN LÝ THUẾ; LUẬT SỬA ĐỔI, BỔ SUNG MỘT SỐ ĐIỀU CỦA LUẬT QUẢN LÝ THUẾ VÀ NGHỊ ĐỊNH SỐ 83/2013/NĐ-CP NGÀY 22/7/2013 CỦA CHÍNH PHỦ"

    Bạn có giấy ĐKKD ngày 23/6 và đến ngày 15/7 kê khai thuế môn bài thì nguyên tắc vẫn trong thời hạn cho phép vì vậy sẽ không phải chịu khoản phạt nộp chậm tờ khai

    Bạn nên làm việc trực tiếp với cơ quan thuế để xác minh vấn đề này

    Một vài trao đổi/ chúc bạn thành công

     

     

    Cập nhật bởi hoanglawyer92 ngày 26/07/2015 11:34:48 SA

    Nguyễn Văn Hoàng l CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM http://vietkimlaw.com/

    M: 0914.217.708 - E: hoangnv.luatsu@gmail.com Ad: Tầng 6, LYA Building, 24/12 Đào Tấn, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoanglawyer92 vì bài viết hữu ích
    builink (26/07/2015)
  • #393872   26/07/2015

    builink
    builink

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sư;

    Rất cảm ơn về những tư vấn hữu ích của Luật sư đối với vấn đề của Công ty tôi. Nhưng mong Luật sư giúp tôi giải thích rõ hơn đối với vấn đề này. Trong trường hợp DN của tôi thuộc diện có hạn nộp thuế môn bài muộn nhất là 30 ngày tính từ ngày nhận được giấy phép ĐKKD thì Công ty chúng tôi phải chuẩn bị những tài liệu gì để chứng minh với CQT là trong thời gian đó Công ty không phát sinh doanh thu? Nếu Công ty chúng tôi tiến hành khiếu kiện về vấn đề này thì phải gặp trực tiếp bộ phận nào của CQT? Và thêm nữa là số tiền phạt mà chúng tôi đã nộp vào NSNN sẽ được hoàn trả lại hay tự động khấu trừ như những loại thuế khác?

    Có thể vấn đề tôi hỏi Luật sư hơi phức tạp nhưng vẫn mong nhận được những lời tư vấn của Luật sư.

    Xin chân thành cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-