Hỏi về văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #332512 10/07/2014

    p0k3m0z

    Sơ sinh

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế

    người chưa đủ 18 tuổi có được nhường thừa kế là quyền sử dụng đất trong văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế được lập tại phòng công chứng hay không?

     
    4695 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #332534   10/07/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7872
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 337 lần


    Chào bạn

    Vấn đề của bạn tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 642. Từ chối nhận di sản

    1. Người thừa kế có quyền từ chối nhận di sản, trừ trường hợp việc từ chối nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác.

    2. Việc từ chối nhận di sản phải được lập thành văn bản; người từ chối phải báo cho những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản, cơ quan công chứng hoặc Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có địa điểm mở thừa kế về việc từ chối nhận di sản.

    3. Thời hạn từ chối nhận di sản là sáu tháng, kể từ ngày mở thừa kế. Sau sáu tháng kể từ ngày mở thừa kế nếu không có từ chối nhận di sản thì được coi là đồng ý nhận thừa kế.

    Theo quy định trên nếu bạn không thuộc khoản 1 điều 642 thì ban có quyền nhường thừa kế cho các đồng thừa kế khác. Việc từ chối nhận di sản của bạn phải được lập thành văn bản có công chứng hoặc chứng thực

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi Anlhk33-DLU ngày 10/07/2014 03:01:26 CH

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #334132   19/07/2014

    p0k3m0z
    p0k3m0z

    Sơ sinh

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo quy định của Phòng công chứng thì:

    + Đối với quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất của người dưới 15 tuổi, người mất năng lực hành vi dân sự, người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự thì khi tham gia giao dịch phải do người đại diện thực hiện đồng thời phải có văn bản cử người giám sát việc giám hộ, văn bản đồng ý của người giám sát việc giám hộ, Quyết định của Tòa án tuyên bố một người bị mất năng lực hành vi dân sự hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc Văn bản cam kết của người đại diện theo quy định pháp luật thực hiện giao dịch nhằm đảm bảo các nhu cầu thiết yếu của người được đại diện.   
    + Đối với quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất của người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi thì khi tham gia giao dịch phải có văn bản đồng ý của người đại diện.

    Nhưng mình vẫn chưa tìm thấy quy định ở văn bản nào.

     
    Báo quản trị |