DanLuat 2015

Hỏi về ủy quyền để làm thủ tục nhà đất

Chủ đề   RSS   
  • #1805 04/01/2010

    levanhuy

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2009
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về ủy quyền để làm thủ tục nhà đất

    Ba tôi có 1 mảnh đất tại TP Đà Nẵng .Đứng tên chủ sở hữu ,nay hiện ông dang thi hành án tại trạm giam Bình Điền thuộc tỉnh Thừa Thiên Huế , nay ông muốn uỷ quyền lại cho tôi vậy tôi phải công chứng giấy uỷ quyền ở đâu là hợp pháp . tôi có thể nhờ công chứng viên ở TP Đà Nẵng ra trại công chứng có hợp pháp không.Hay chỉ có công chứng ở Thừa Thiên Huế mới hợp pháp

     
    5161 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #1806   04/01/2010

    lsbuicongthanh
    lsbuicongthanh
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2009
    Tổng số bài viết (619)
    Số điểm: 4004
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 167 lần


    Cong chung hop dong uy quyen

    Chào bạn,

    Bạn có thể nhờ công chứng viên đến trại giam công chứng hợp đồng ủy quyền theo quy định. Công chứng viên có thẩm quyền công chứng hợp đồng ủy quyền trong trường hợp này là công chứng viên của tổ chức hành nghề công chứng có trụ sở  tại TP. Đà nẵng.

    Trân trọng chào bạn.

    Luật sư BÙI CÔNG THÀNH

    Công ty Luật TNHH TƯ LUẬT

    Tòa nhà VP Hữu Nguyên, tầng 4,

    số 1446-1448 đường 3 Tháng 2 P.2, Q.11, Tp.HCM

    ĐT:  39698695 - 39698696           Fax: 39698694

    Email: tuvanvien@tuluat.vn       Website: www.tuluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #517900   09/05/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1330)
    Số điểm: 7485
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 361 lần
    Lawyer

    Khi anh trai bạn không thể ở địa phương nơi có nhà đất để thực hiện các thủ tục chuyển nhượng nhà  đất đứng tên hộ gia đình thì anh trai bạn hoàn toàn có thể ủy quyền cho người khác là thân nhân của mình bán căn nhà đó. Chuyển nhượng nhà đất thông qua hợp đồng ủy quyền là việc chủ sở hữu nhà, chủ sử dụng quyền sử dụng đất vì một lý do nào đó không thể trực tiếp chuyển nhượng nhà đất của mình cho người mua thì họ ủy quyền cho người khác thay mặt họ thực hiện việc chuyển nhượng đó.

    Theo Điều 562 Bộ luật dân sự 2015 thì hợp đồng uỷ quyền là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên được uỷ quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên uỷ quyền, bên uỷ quyền chỉ phải trả thù lao nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định. Việc ủy quyền chuyển nhượng nhà đất phải được lập thành văn bản, được công chứng hoặc chứng thực bởi cơ quan có thẩm quyền.

    Do anh bạn ở xa không thể về Việt Nam nên hợp đồng ủy quyền của anh bạn ủy quyền cho người khác là thân nhân của mình cần phải được công chứng tại hai nơi khác nhau, và bạn cần làm hợp đồng ủy quyền anh bạn trước, anh bạn có thể đến Văn phòng công chứng nơi anh bạn cư trú để công chứng hợp đồng ủy quyền trên sau đó gửi về địa phương để gia đình bạn tiếp tục mang hợp đồng ủy quyền này đến tổ chức hành nghề công chứng ở nơi có nhà đất để được công chứng một lần nữa. Sau khi đã hoàn thành thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền theo đúng quy định thì gia đình bạn bạn hoàn toàn có thể thay anh bạn bán nhà đất trong khi anh trai bạn đang ở xa.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #517901   09/05/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1330)
    Số điểm: 7485
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 361 lần
    Lawyer

    Khi anh trai bạn không thể ở địa phương nơi có nhà đất để thực hiện các thủ tục chuyển nhượng nhà  đất đứng tên hộ gia đình thì anh trai bạn hoàn toàn có thể ủy quyền cho người khác là thân nhân của mình bán căn nhà đó. Chuyển nhượng nhà đất thông qua hợp đồng ủy quyền là việc chủ sở hữu nhà, chủ sử dụng quyền sử dụng đất vì một lý do nào đó không thể trực tiếp chuyển nhượng nhà đất của mình cho người mua thì họ ủy quyền cho người khác thay mặt họ thực hiện việc chuyển nhượng đó.

    Theo Điều 562 Bộ luật dân sự 2015 thì hợp đồng uỷ quyền là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên được uỷ quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên uỷ quyền, bên uỷ quyền chỉ phải trả thù lao nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định. Việc ủy quyền chuyển nhượng nhà đất phải được lập thành văn bản, được công chứng hoặc chứng thực bởi cơ quan có thẩm quyền.

    Do anh bạn ở xa không thể về Việt Nam nên hợp đồng ủy quyền của anh bạn ủy quyền cho người khác là thân nhân của mình cần phải được công chứng tại hai nơi khác nhau, và bạn cần làm hợp đồng ủy quyền anh bạn trước, anh bạn có thể đến Văn phòng công chứng nơi anh bạn cư trú để công chứng hợp đồng ủy quyền trên sau đó gửi về địa phương để gia đình bạn tiếp tục mang hợp đồng ủy quyền này đến tổ chức hành nghề công chứng ở nơi có nhà đất để được công chứng một lần nữa. Sau khi đã hoàn thành thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền theo đúng quy định thì gia đình bạn bạn hoàn toàn có thể thay anh bạn bán nhà đất trong khi anh trai bạn đang ở xa mà không thể về ký hợp đồng chuyển nhượng được.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #517902   09/05/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1330)
    Số điểm: 7485
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 361 lần
    Lawyer

    Theo Điều 562 Bộ luật dân sự 2015 thì hợp đồng uỷ quyền là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên được uỷ quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên uỷ quyền, bên uỷ quyền chỉ phải trả thù lao nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định. Việc ủy quyền chuyển nhượng nhà đất phải được lập thành văn bản, được công chứng hoặc chứng thực bởi cơ quan có thẩm quyền.

    Khi anh trai bạn không thể ở địa phương nơi có nhà đất để thực hiện các thủ tục chuyển nhượng nhà  đất đứng tên hộ gia đình thì anh trai bạn hoàn toàn có thể ủy quyền cho người khác là thân nhân của mình bán căn nhà đó. Chuyển nhượng nhà đất thông qua hợp đồng ủy quyền là việc chủ sở hữu nhà, chủ sử dụng quyền sử dụng đất vì một lý do nào đó không thể trực tiếp chuyển nhượng nhà đất của mình cho người mua thì họ ủy quyền cho người khác thay mặt họ thực hiện việc chuyển nhượng đó.

    Do anh bạn ở xa không thể về Việt Nam nên hợp đồng ủy quyền của anh bạn ủy quyền cho người khác là thân nhân của mình cần phải được công chứng tại hai nơi khác nhau, và bạn cần làm hợp đồng ủy quyền anh bạn trước, anh bạn có thể đến Văn phòng công chứng nơi anh bạn cư trú để công chứng hợp đồng ủy quyền trên sau đó gửi về địa phương để gia đình bạn tiếp tục mang hợp đồng ủy quyền này đến tổ chức hành nghề công chứng ở nơi có nhà đất để được công chứng một lần nữa. Sau khi đã hoàn thành thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền theo đúng quy định thì gia đình bạn bạn hoàn toàn có thể thay anh bạn bán nhà đất trong khi anh trai bạn đang ở xa mà không thể về ký hợp đồng chuyển nhượng được.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #517903   09/05/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1330)
    Số điểm: 7485
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 361 lần
    Lawyer

    Đã trả lời

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư BÙI CÔNG THÀNH - Giám đốc Công ty Luật PLF

Tầng 12, Fideco Tower ; 81-85 Hàm Nghi, quận 1, Tp. HCM

ĐT: +84 (8) 38 21 21 61 - Fax: +84 (8) 38 21 21 65

Email: info@plf.vn ; Website: www.plf.vn Email: info@plf.vn Skype name: plflawfirm