Hỏi về trường hợp vô hiệu khi thế chấp quyền sử dụng đất cho Ngân hàng và Thi hành án

Chủ đề   RSS   
  • #241858 26/01/2013

    ursmile

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về trường hợp vô hiệu khi thế chấp quyền sử dụng đất cho Ngân hàng và Thi hành án

    Chào luật sư,

     

    Mẹ của tôi có đưa sổ đỏ cho 1 giám đốc cty đi vay tiền với mục đích là mẹ tôi không vay được nên nhờ bà GĐ vay dùm.

    Bà GĐ này đã vay vượt quá số tiền mẹ tôi cần vay và đưa lại cho mẹ tôi số tiền ít hơn ( vay 5 tỷ, đưa lại mẹ tôi 1,5 tỷ).

    Hợp đồng vay chỉ có 1 mình mẹ tôi ký mà không có bất kỳ 1 người con nào trong gia đình, trong sổ hộ khẩu ký tá (cũng như biết đến mẹ tôi cầm cố sổ để vay).

    Với sự việc trên tôi muốn hỏi luật sư như sau:

    1. Không 1 người con biết việc mẹ tôi đi vay và ký vào hợp đồng vay thì chúng tôi có thế kiện ra tòa để tuyên bố hợp đồng vô hiệu và có thể lấy được QSDđất về không? Trường hợp này hợp đồng vô hiệu toàn bộ hay vô hiệu một phần? Quy trình kiện tụng và thủ tục pháp lý như thế nào?

    2. Chúng tôi có thể thưa bà giám đốc kia không? Nếu thưa kiện bà thì thưa kiện về tội trạng gì? Quy trình và thủ tục pháp lý như thế nào.

     

    Ngoài ra, luật sư cho tôi hỏi thêm là có 1 bản án từ phía tòa án ra là bà A thiếu tôi món nợ là 1 tỷ đồng. Bà A đã thế chấp QSĐ với giá trị 200tr cho tôi. Tôi đã nộp vào phòng Thi hành án. Tuy nhiên, có một chủ nợ khác cũng kiện bà A nhưng nộp đơn sau tôi. Tuy nhiên, thi hành án đang chia miếng đất này cho 2 bên. Việc thi hành án xử như vậy là đúng hay sai? Tôi có quyền khiếu nại không?.

    Khoản nợ bà A thiếu tôi hiện giờ vẫn chưa thu hồi được. Bà A giờ rất giàu có nhưng toàn bộ tài sản của bà đều cho người thân đứng tên. Như vậy, làm cách nào tôi có thể thu hồi được nợ. Nếu tôi muốn bà A mỗi tháng phải trích bao nhiêu thu nhập nộp lên thi hành án để trả nợ cho tôi thì tôi có quyền yêu cầu không?

    Thành thật cảm ơn luật sư!

     

     

     
    13028 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #241977   26/01/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4951)
    Số điểm: 29193
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1830 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Về các nội dung bạn hỏi luật sư tư vấn như sau:

    Thứ nhất về hợp đồng tín dụng, do bạn cung cấp thông tin cũng chưa thực sự chi tiết nên luật sư chỉ có thể tư vấn các nội dung cơ bản như sau:

    Nếu tài sản đó là tài sản chung của ba mẹ bạn (trường hợp ba bạn vẫn còn), khi đó mẹ bạn không đủ quyền để thực hiện các giao dịch liên quan đến khối tài sản chung đó. Việc định đoạt tài sản chung của vợ chồng phải tuân thủ quy định tại điều 28 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000.

    Trường hợp thửa đất đó là tài sản của hộ gia đình bao gồm cha, mẹ và các anh chị em của bạn thì việc định đoạt tài sản đó phải được sự đồng ý của tất cả các đồng sở hữu theo quy định của Bộ luật Dân sự năm 2005

    Điều 109. Chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung của hộ gia đình

    1. Các thành viên của hộ gia đình chiếm hữu và sử dụng tài sản chung của hộ theo phương thức thoả thuận.

    2. Việc định đoạt tài sản là tư liệu sản xuất, tài sản chung có giá trị lớn của hộ gia đình phải được các thành viên từ đủ mười lăm tuổi trở lên đồng ý; đối với các loại tài sản chung khác phải được đa số thành viên từ đủ mười lăm tuổi trở lên đồng ý.

    Về việc bạn hỏi tài sản thi hành án.

    Về nguyên tắc một tài sản có thể được sử dụng để thực hiện nhiều nghĩa vụ tài chính khác nhau, luật sư không rõ thời điểm tòa án giải quyết hai tranh chấp trên có cùng thời điểm hay khác thời điểm, trường hợp hai tranh chấp trên được tòa án nhập vào giải quyết trong một vụ án thì tòa án có thể quyết định việc thi hành án như trên.

    Trường hợp vụ việc của bạn được giải quyết trước và đang thực hiện việc thi hành án thì việc thi hành bản án thứ hai cần phải xem xét vì nếu giá trị tài sản đó chỉ để đảm bảo nghĩa vụ của bản án trước thì tòa án quyết định như bạn nêu là chưa phù hợp.

    Rất tiếc luật sư chưa có điều kiện được nghiên cứu đầy đủ hồ sơ của bạn nên chưa thể tư vấn chi tiết hơn, nếu còn vướng mắc bạn có thể hỏi tiếp hoặc liên hệ với luật sư để được tư vấn.

    Chúc bạn cuối tuần vui vẻ!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #268990   13/06/2013

    buivanmy
    buivanmy

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    ngân hàng không chịu trả giấy CNQSDĐ cho chủ sở hửu khi bị tuyên hợp đôt2ng vô hiệu thì phải làm saod9e63 lấy được giấy CNQSDĐ?

     
    Báo quản trị |  
  • #269180   14/06/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4951)
    Số điểm: 29193
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1830 lần
    Lawyer

    Trường hợp này cần yêu cầu cơ quan thi hành án giải quyết.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #269261   14/06/2013

    vanlydochanh02
    vanlydochanh02

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2013
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Việc này người hỏi thì hỏi lung tung. Người trả lời thì mù mờ khộng giới hạn lại. Tôi hỏi bạn; bạn biết gì về hợp đồng vô hiệu. Khi quyền lợi bị ảnh hưởng thì gọi là hợp đồng vô hiệu a?

    Đừng có hỏi theo kiểu đánh đố. Nếu bạn hiểu vấn đề thì tự trả lời đi.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281