DanLuat 2015

Hỏi về trường hợp trợ cấp người hưu trí độc thân?

Chủ đề   RSS   
  • #420727 05/04/2016

    mphuong_nnhn

    Female
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về trường hợp trợ cấp người hưu trí độc thân?

    Em chào anh/chị,

    Em muốn hỏi anh/chị luật sư về vấn đề sau: em có một người bác (chị gái của mẹ em) hiện đã nghỉ hưu và sống độc thân (không lập gia đình) và chỉ có nguồn thu nhập duy nhất là số lương hưu (khoảng 2tr.đ). Một lần khi nói chuyện với bạn thì bạn em có nhắc đến chế độ "Hưu cô đơn" đối với những người như bác của em, tuy nhiên em lên mạng tìm kiếm nhưng không tìm thấy thông tin về chế độ trợ cấp này. Vậy em muốn hỏi anh/chị là liệu trong Bộ luật của Việt Nam có chế độ này hay không? Và nếu có thì bác em càn làm như thế nào có thể được hưởng trợ cấp này?

    Em xin cảm ơn!

     
    2328 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #424430   12/05/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Cái gì mà Hưu cô đơn bạn nói chắc bạn cũa bạn cũng chém gió giữ quá.

    Xem quy định tại Luật bảo hiểm xã hội 2016 nhé.

    Điều 54. Điều kiện hưởng lương hưu

    1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

    b) Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;

    c) Người lao động từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò;

    d) Người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.

    2. Người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Nam đủ 55 tuổi, nữ đủ 50 tuổi, trừ trường hợp Luật sĩ quan quân đội nhân dân Việt Nam, Luật công an nhân dân, Luật cơ yếu có quy định khác;

    b) Nam từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi, nữ từ đủ 45 tuổi đến đủ 50 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;

    c) Người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.

    3. Lao động nữ là người hoạt động chuyên trách hoặc không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn tham gia bảo hiểm xã hội khi nghỉ việc mà có từ đủ 15 năm đến dưới 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và đủ 55 tuổi thì được hưởng lương hưu.

    4. Chính phủ quy định điều kiện về tuổi hưởng lương hưu đối với một số trường hợp đặc biệt; điều kiện hưởng lương hưu của các đối tượng quy định tại điểm c và điểm d khoản 1, điểm c khoản 2 Điều này.

     

    Còn trường hợp bác của bạn nếu 60 tuổi trở lên thì có thể đăng ký tham gia Hội Người cao tuổi để nhận thêm những chính sách hỗ trợ theo quy định tại Luật người cao tuổi năm 2009

     
    Báo quản trị |  
  • #424529   13/05/2016

    mphuong_nnhn viết:

    Em chào anh/chị,

    Em muốn hỏi anh/chị luật sư về vấn đề sau: em có một người bác (chị gái của mẹ em) hiện đã nghỉ hưu và sống độc thân (không lập gia đình) và chỉ có nguồn thu nhập duy nhất là số lương hưu (khoảng 2tr.đ). Một lần khi nói chuyện với bạn thì bạn em có nhắc đến chế độ "Hưu cô đơn" đối với những người như bác của em, tuy nhiên em lên mạng tìm kiếm nhưng không tìm thấy thông tin về chế độ trợ cấp này. Vậy em muốn hỏi anh/chị là liệu trong Bộ luật của Việt Nam có chế độ này hay không? Và nếu có thì bác em càn làm như thế nào có thể được hưởng trợ cấp này?

    Em xin cảm ơn!

    Chào bạn,

    Bác của bạn không đủ điều kiện để áp dụng hưu cô đơn đâu. Bạn có thể tham khảo 2 văn bản này.

    http://thuvienphapluat.vn/van-ban/Bao-hiem/Thong-tu-13-2013-TT-BLDTBXH-Huong-dan-73-2013-ND-CP-dieu-chinh-luong-huu-tro-cap-bao-hiem-205399.aspx

    http://thuvienphapluat.vn/van-ban/Lao-dong-Tien-luong/Quyet-dinh-812-TTg-bo-sung-doi-tuong-huong-tro-cap-mat-suc-lao-dong-dai-han-tro-cap-them-nguoi-huu-tri-co-don-va-cong-nhan-vien-chuyen-nganh-ve-huu-39420.aspx

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-