Hỏi về trường hợp đi công tác ở nước ngoài?

Chủ đề   RSS   
  • #156500 20/12/2011

    sugia279

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về trường hợp đi công tác ở nước ngoài?

    Chào Luật Sư,
     Sắp tới tôi sẽ đi công tác nước ngoài nên tôi muốn hỏi về cách tính lương:
    1. Khi đi công tác nước ngoài thì luật VN quy định về lương như thế nào?
    2. Trường hợp đi công tác ở nước ngoài và phải làm việc vào ngày lễ (theo luật của VN hay nước sở tại) thì người này có được nhận tiền tăng ca không? và nếu có thì mức tăng này là bao nhiêu?
    3. Nếu làm việc vào ca đêm thì sẽ tăng như thế nào với ca ngày và thời gian làm đêm được tính từ lúc mấy giờ?
     
     Rất mong được Luật Sư giải đáp những câu hỏi trên. Chân thành cám ơn Luật Sư nhiều.
     Hien.
     
    4616 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #156626   21/12/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Tôi chưa rõ ý bạn hỏi như thế nào?
    Bạn là ai? Làm ở đâu? Nhà nước hay doanh nghiệp tư nhân?

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #156727   21/12/2011

    sugia279
    sugia279

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật Sư,
     Xin lỗi vì đã không ghi rõ ràng.
    Tôi đang làm cho 1 công ty Hàn Quốc ở Việt Nam. Tháng tới tôi sẽ đi Ấn Độ để công tác, nhưng tôi đang băn khoăn là ví dụ ở Ấn Độ không có nghỉ tết ta, nên phải đi làm, nhưng theo qui định của nhà nước VN nếu đi làm vào ngày lễ thì sẽ lương sẽ phải tăng gấp 3 lần, vậy nếu tôi đi công tác và vẫn phải làm việc vào ngày tết ở Ấn Độ thì tôi có được đòi hỏi lương của tôi phải được tăng gấp 3 hay không? (Ở Hàn Quốc và Ấn Độ không có tết ta)
     
    Báo quản trị |  
  • #156878   22/12/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    Khi cử đi công tác thì giữa bạn với cty có thỏa thuận với nhau về tiền lương, tiền công không?

    Theo Điều 3 Bộ luật lao động "Công dân Việt Nam làm việc trong các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài tại Việt Nam, tại các cơ quan, tổ chức nước ngoài hoặc quốc tế đóng trên lãnh thổ Việt Nam và người nước ngoài làm việc trong các doanh nghiệp, tổ chức và cho cá nhân Việt Nam trên lãnh thổ Việt Nam đều thuộc phạm vi áp dụng của Bộ luật này và các quy định khác của pháp luật VN, trừ trường hợp điều ước quốc tế mà CHXHCN VN ký kết hoặc tham gia có quy định khác."

    Các quy định mà bạn nêu trên thì chỉ áp dụng trên lãnh thổ Việt Nam, vì vậy việc đòi lương của bạn khó có căn cứ pháp luật.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    sugia279 (26/12/2011)
  • #157503   26/12/2011

    sugia279
    sugia279

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn Luật Sư nhiều
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com