hỏi về trợ cấp thôi việc và trở cấp thất nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #367199 11/01/2015

    NhockSam

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi về trợ cấp thôi việc và trở cấp thất nghiệp

    Luật sư cho em hỏi. Tiền lương bình quân 6 tháng làm việc cuối khi chấm dứt hợp đồng để tính trợ cấp thôi việc có phải là tiền lương của năm 2008 không ạ? Hay là của năm em chấm dứt hợp đồng. Em nghỉ làm năm 2014. Em cảm ơn luật sư!
     
    6292 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #367283   12/01/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định của Bộ luật lao động thì:

    Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

    Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 6 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc, kể từ khi bạn tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

    Như vậy, tiền lương bình quân 6 tháng làm việc cuối cùng của bạn phụ thuộc và thời điểm bạn tham gia bảo hiểm thất nghiệp. Nếu bạn tham gia bảo hiểm thất nghiệp từ năm 2009 thì tiền lương làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc là tiền lương, tiền công theo HĐLĐ, được tính bình quân của 6 tháng liền kề cuối cùng của năm 2008.

    Thân ái!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #367472   13/01/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 811 lần


    Chào LS. NguyenHuyLong.

    Căn cứ khoản 3 Điều 48 Bộ Luật Lao động 2012 thì: "Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 6 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc."

    Như vậy theo tôi, phải tính bình quân tiền lương của 6 tháng làm việc cuối cùng trong năm 2014 cho bạn NhockSam mới đúng.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    Ls.NguyenHuyLong (15/01/2015) Maiphuong5 (30/01/2015)
  • #367761   15/01/2015

    xin hỏi: tôi năm nay được 46 tuổi, công tác tại công ty ngành xi măng được 22 năm, đến tháng 10/2014 tôi xin nghỉ việc. do tôi bệnh hở van tim đang điều trị ngoại trú tại Viện Tim Thành phố Hồ Chí Minh, và có yêu cầu tôi  phải phẩu thuật tim.

    Xin mấy anh trợ giúp trường hợp của tôi có được trả tiền bảo hiểm xã hội một lần không?

    tôi xin cám ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #445638   21/01/2017

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Trường hợp của bạn Luật sư tư vấn như sau:

    Tại điểm c, Khoản 1 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có quy định về Bảo hiểm xã hội một lần đối với người không đủ điều kiện hưởng lương hưu như sau:

    "Người lao động quy định tại Khoản 1 Điều 2 của Luật này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    "c) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;"

    Theo Điều 4, Thông tư 14/2016/TT-BYT các bệnh được hưởng BHXH một lần bao gồm:

    1. Các bệnh quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội.

    2. Các bệnh mà có mức suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên và không có khả năng hồi phục.

    Như vậy, đối với bệnh của anh không thuộc trường hợp quy định tại điểm c, Khoản 1 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014. Do đó muốn được hưởng bảo hiểm xã hội một lần cần có Tóm tắt hồ sơ bệnh án do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp và biên bản giám định y khoa theo quy định để chứng minh mức suy giảm khả năng lao động trên 81% và không còn khả năng hồi phục theo quy định tại Điều 6, Thông tư 14 mới có thể được hưởng BHXH một lần.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
  • #369069   26/01/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Điều 30. Điều kiện và mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người không đủ điều kiện hưởng lương hưu theo khoản 1 Điều 55 và mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo Điều 56 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

    1. Điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 26 Nghị định này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;

    b) Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;

    c) Sau 12 tháng nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;

    d) Ra nước ngoài để định cư.

    2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội.

    3. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần, nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì được tính như quy định tại khoản 5 Điều 28 Nghị định này.

    Nghị định 152/2006/NĐ-CP Hướng dẫn Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc

    Nếu bạn đáp ứng điều kiện trên thì sẽ được lãnh BHXH 1 lần

     
    Báo quản trị |  
  • #371317   13/02/2015

    tôi có làm đơn xin nghỉ việc  năm 2009 , thời gian làm việc là hơn 2 năm và được công ty chấp nhận bằng văn bản chấm dứt hợp động.

    5 năm sau,tôi tới nhận tiền trợ cấp và sổ bảo hiểm xã hội nhưng công ty nói sbhxh bị mất rồi, thời gian lâu qua công ty không giải quyết,giấy tờ bị thất lạc do thay đổi nhân sự trong công ty

    . Vậy trong trường hợp này, tôi có được nhận trợ cấp thôi việc và sbhxh không? hợp đồng lao động, quyết định chấm dứt hợp đồng lao động tôi đã làm mất chỉ còn lại thẻ nhân viên.

     
    Báo quản trị |  
  • #372413   03/03/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10253)
    Số điểm: 58458
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4194 lần
    Lawyer

    Chào bạn. Theo quy định của pháp luật lao động thì khi ngưới lao động nghỉ việc, đơn vị sử dụng lao động phải có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc và chốt sổ BHXH để trả cho ngươi lao động. Nếu đơn vị sử dụng lao động không giải quyết thì người lao động có quyền làm đơn nhờ cơ quan quản lý lao động giải quyết hoặc khởi kiện r a tòa để yêu cầu tòa án giải quyết. Tuy nhiên, đối với trường  hợp của bạn thì quả thật đang rất khó khăn: Vì sao nghỉ việc đã 5 năm nay mà bây giờ bạn mới quay lại công ty yêu cầu nhận tiền trợ cấp thôi việc và trả sổ BHXH- điêu mà đúng lý ra bạn phải làm ngay sau khi nggi3 việc ở công ty???? Vì thời gian đã trôi quan lâu, công ty thay đổi nhân sự quãn lý nên có thể hồ sơ đã thất lạc hoặc không còn ai có trách nhiệm lục tìm và giải quyết hồ sơ cho bạn??? Vậy quyết định chấm dứt hợp đồng lao động khi xưa bạn còn giữ hay không? Nếu bạn còn giữ cùng với thể công nhân viên thì bạn hãy yêu cầu công ty giải quyết cho bạn còn như bạn không còn giữa bất cứ giấy tờ nào thì chắc phải chịu thôi vì bạn phải chứng minh là mình đã được cho nghỉ việc nhưng quyền lợi chưa giải quyết. Hiện nay nếu bạn muốn khởi kiện ra tòa cũng ko được vì thời hiệu khởi kiện trong trường hợp này cuãng đã không còn. Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com