DanLuat 2015

Hỏi về trợ cấp thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #142653 25/10/2011

    dmlh

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về trợ cấp thôi việc

    Chào Luật sư,
    Xin cho tôi hỏi: + Công ty tôi có anh A là công nhân đã tham gia đóng BHXH liên tục từ T10/1978, đến T10/2008 bị bệnh hiểm nghèo, nghỉ ốm dài hạn và không tham gia đống BHXH cho đến nay. Tháng này anh A làm đơn xin chấm dứt HĐLĐ với công ty. Vậy công ty phải trả anh A tiền trợ cấp thôi việc như thế nào ?
                           + Trường hợp anh B cũng giống như anh A nhưng do bênh năng anh B đã chết T9/2011. Vậy công ty có phải trả anh B tiền trợ cấp chấm dứt hợp đồng lao động không?
    Trân trọng cảm ơn Luật sư !
     
    5490 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #142938   26/10/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8460)
    Số điểm: 47405
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2342 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    1/ Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là thời gian làm việc thực tế (không tính thời gian nghỉ ốm, không thực tế làm việc).
    2/ Người lao động chết thì thực hiện chế độ tử tuất theo quy định, không thực thiện trợ cấp thôi việc.
    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    dmlh (26/10/2011)
  • #142970   26/10/2011

    dmlh
    dmlh

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Trợ cấp khi người lao động chết có theo điều 42 của Luật lao động

    Chào Luật sư !
    Chế độ tử tuất của người lao động chết là do BHXH chi trả, công ty không phải trả. Theo điểm 5 Điều 36 bộ Luật Lao động thì người lao động chết là đương nhiên chấm dứt hợp đồng. Theo tôi hiểu thì người sử dụng lao động vẫn phải trợ cấp chấm dứt hợp đồng theo điều 42 bộ Luật Lao động có đúng không ạ. Xin nhờ Luật sư tư vấn.
    Trân trọng !
     
    Báo quản trị |  
  • #142884   26/10/2011

    bivabom
    bivabom

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/10/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Trợ cấp thôi việc khi người lao động chết

    Xin chào Luật sư!
    Xin cho tôi hỏi: Công ty tôi có trường hợp người lao động chết do ung thư, Công ty đã làm đầy đủ các thủ tục để người lao động hưởng các chế độ BHXH. Về phía công ty, xin luật sư cho biết Công ty có phải giải quyết trợ cấp thôi việc cho lao động này không?
     
    Báo quản trị |  
  • #143002   26/10/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8460)
    Số điểm: 47405
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2342 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    ý nghĩa của việc trợ cấp thôi việc là đơn vị sử dụng lao động chi trả cho người lao động khi kết thúc làm việc theo quy định để người lao động có điều kiện tìm việc nơi khác (giống như chế độ BHTN áp dụng từ ngày 1/1/2009). Do vậy, việc chi trả là trực tiếp cho người lao động chứ ko phải cho thân nhân của họ khi họ đã chết.

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #143003   26/10/2011

    kienanls
    kienanls
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2008
    Tổng số bài viết (687)
    Số điểm: 4047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 200 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Công ty bạn vẫn phải giải quyết trợ cấp thôi việc cho lao động này.


    Thân

    Tại TP Hồ Chí Minh

    CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

    02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

    Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

    Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

    ------------------------------------------------------------------------------------

    Tại Bạc Liêu

    CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

    87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

    Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kienanls vì bài viết hữu ích
    bivabom (28/10/2011)
  • #143606   28/10/2011

    bivabom
    bivabom

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/10/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sư!
    Tôi có đọc một bài trả lời của LS Nguyễn Nhật Tuấn cho một trường hợp tương tự. Rằng Công ty không phải trả trợ cấp thôi việc cho lao động chết, vì việc chi trả trợ cấp thôi việc là trực tiếp cho người lao động chứ không phải cho thân nhân của họ khi đã chết. Vậy là sao thưa Luật sư? Việc giải quyết trợ cấp thôi việc được căn cứ như thế nào?
    Mong được Luật sư tư vấn tiếp.
    Cảm ơn Luật sư!
     
    Báo quản trị |  
  • #146940   11/11/2011

    dmlh
    dmlh

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sư,
    Căn cứ vào điểm 1 điều 42 Bộ luật Lao động, người SDLĐ có trách nhiệm trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên trong DN từ đủ 12 tháng trở lên khi chấm dứt HĐLĐ. 
    Điều 36 BLLĐ lại ghi: HĐLĐ chấm dứt trong những trường hợp sau đây:
    1/ Hết hạn hợp đồng
    2/ Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng
    3/ Hai bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng
    4/ NLĐ bị kết án tù giam hoặc bị cấm làm công việc cũ theo QĐ của tòa án
    5/ NLĐ chết; mất tích theo QĐ của tòa án
    Vậy tôi xin hỏi trong 5 trường hợp chấm dứt theo điều 36 này, NSDLĐ phải trợ cấp cho trường hợp nào; có t/hợp nào NSDLĐ không phải chi trả trợ cấp theo điều 42 BLLĐ không ?
    Xin cảm ơn !
     
    Báo quản trị |  
  • #146942   11/11/2011

    dmlh
    dmlh

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi thây câu hỏi của tôi - dmlh - và bạn bivabom cũng giống nhau. Tuy nhiên câu trả lời của hai luật sư lại khác nhau. Tôi vẫn băn khoăn chưa rõ. Mong các Luật sư tư vấn giúp tôi.
    Trân trọng cảm ơn !
     
    Báo quản trị |  
  • #146955   11/11/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76358
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3713 lần


    Chào các anh chị, Luật có quy định rõ vấn đề này, xin trích một đoạn như sau:

    a) Các trường hợp được trợ cấp thôi việc:

    - Người lao động chấm dứt hợp đồng theo Điều 36, Điều 37; các Điểm a, c, d khoản 1 Điều 38; khoản 1 Điều 41; điểm c khoản 1 Điều 85 của Bộ luật Lao động.

    - Người lao động làm việc trong doanh nghiệp nhà nước được tuyển dụng trước khi có chế độ hợp đồng lao động, thì khi nghỉ việc được tính trợ cấp thôi việc như người đã ký hợp đồng lao động.

    - Người lao động bị chấm dứt hợp đồng lao động do doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức chấm dứt hoạt động quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 38 của Bộ luật Lao động là các trường hợp: Doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức được cấp có thẩm quyền quyết định giải thể, Tòa án tuyên bố phá sản, giấy phép hoạt động đã hết hạn, doanh nghiệp vi phạm pháp luật bị cơ quan có thẩm quyền rút giấy phép hoạt động hoặc thu hồi giấy phép đăng ký kinh doanh.

    b. Các trường hợp không được trợ cấp thôi việc:

    - Người lao động bị sa thải theo điểm a và điểm b, khoản 1 Điều 85 của Bộ luật Lao động.

    - Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động mà vi phạm về lý do chấm dứt hoặc thời hạn báo trước quy định tại Điều 37 của Bộ luật Lao động.

    - Người lao động nghỉ việc để hưởng chế độ hưu trí hàng tháng theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 145 của Bộ luật Lao động

    - Người lao động chấm dứt hợp đồng lao động theo khoản 1 Điều 17 và Điều 31 của Bộ luật Lao động đã được hưởng trợ cấp mất việc làm.

    Điều 36 BLLD quy định:

    Hợp đồng lao động chấm dứt trong những trường hợp sau đây:

    1- Hết hạn hợp đồng.

    2- Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng.

    3- Hai bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng.

    4- Người lao động bị kết án tù giam hoặc bị cấm làm công việc cũ theo quyết định của Tòa án.

    5- Người lao động chết; mất tích theo tuyên bố của Tòa án.

    Chúc các anh chị may mắn, thành công.
    Trân trọng./.

    Cập nhật bởi nguyenkhanhchinh ngày 11/11/2011 09:36:35 SA

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-