DanLuat 2015

Hỏi về trợ cấp thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #290420 09/10/2013

    luck2oo2

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về trợ cấp thôi việc

    Tôi có quyết đinh vào làm tại cơ quan nhà nước từ tháng 2/2009 đến tháng 6/2013 tôi làm đơn xin nghỉ việc và được chấp thuận cho thôi việc. vậy trường hợp của tôi có đc hưởng trọ cấp thôi việc không? Xin mọi người cho ý kiến.

     
    5239 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #290434   09/10/2013

    hakhungbi
    hakhungbi
    Top 100
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2013
    Tổng số bài viết (517)
    Số điểm: 6106
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 128 lần


    Chào bạn,

    Nếu bạn là cán bộ, công chức thì trường hợp của bạn được điều chỉnh theo Luật cán bộ, công chức (http://thuvienphapluat.vn/van-ban/Bo-may-hanh-chinh/Luat-can-bo-cong-chuc-2008-22-2008-QH12-82202.aspx) và được hưởng chế độ theo điều 59.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hakhungbi vì bài viết hữu ích
    luck2oo2 (09/10/2013)
  • #290457   09/10/2013

    luck2oo2
    luck2oo2

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    mình là viên chức bạn ah, thanks bạn

     
    Báo quản trị |  
  • #290471   09/10/2013

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn luck2oo2 !

    Theo nhưng thông tin mà bạn cung cấp và căn cứ vào  Điều 45 Luật viên chức năm 2010: “1. Khi chấm dứt hợp đồng làm việc, viên chức được hưởng trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm hoặc chế độ bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật về lao động và pháp luật về bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

    2. Viên chức không được hưởng trợ cấp thôi việc nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

    a) Bị buộc thôi việc;

    b) Đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc mà vi phạm quy định tại các khoản 4, 5 và 6 Điều 29 của Luật này;

    c) Chấm dứt hợp đồng làm việc theo quy định tại khoản 5 Điều 28 của Luật này.”

    Như vậy trường hợp của bạn sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc.

    Thân!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    luck2oo2 (09/10/2013) hadong92 (02/01/2014)
  • #290509   09/10/2013

    luck2oo2
    luck2oo2

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    mình đã nộp đơn thôi việc và được cơ quan cũ đồng ý, đã có quyêt định thôi việc và thôi trả lương. Vậy trường hợp của mình là thôi việc đúng quy định đúng ko? Sau khi thôi việc mình đi làm tại 1 CQ nhà nước khác thì có đc hưởng trợ cấp ko? nếu mình được hưởng trợ cấp thì bên nào chi trả? áp dụng theo vb nào? Thanks bạn

     
    Báo quản trị |  
  • #290623   09/10/2013

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    @luck2002.

    Bạn bắt đầu đi làm từ tháng 2/2009 nên bạn không được hưởng trợ cấp thôi việc mà được hưởng trợ cấp thất nghiệp do quỹ BHXH chi trả nếu sau khi nghỉ ở cơ quan thứ nhất bạn chưa có việc làm mới. Nhưng bạn đã có việc làm ở cơ quan khác rồi nên không được hưởng chế độ thất nghiệp. Thời gian đóng BHTN của bạn trước đây được bảo lưu.

    Trợ cấp thôi việc chỉ tính cho thời gian làm việc từ 31/12/2008 trở về trước thôi. Vì lúc đó chưa có chế độ về BHTN.

    Cập nhật bởi RIA1 ngày 09/10/2013 08:34:04 CH
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    Ls.NguyenHuyLong (10/10/2013) luck2oo2 (10/10/2013)
  • #290698   10/10/2013

    luck2oo2
    luck2oo2

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    hix, vậy là không được hưởng chế độ ah, buồn nhỉ, thanks bạn

     
    Báo quản trị |  
  • #290704   10/10/2013

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Cảm ơn bạn RIA1 !

    @luck2oo2

     Căn cứ vào Điều 39,  Nghị đinh 29/2012/NĐ-CP của Chính phủ : Về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức, quy định:

    “1. Trợ cấp thôi việc đối với thời gian công tác của viên chức từ ngày 31 tháng 12 năm 2008 trở về trước được tính như sau: a) Cứ mỗi năm làm việc được tính bằng 1/2 (một phần hai) tháng lương hiện hưởng, gồm: Mức lương theo chức danh nghề nghiệp, phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề và hệ số chênh lệch bảo lưu lương (nếu có);

    b) Mức trợ cấp thấp nhất bằng 01 (một) tháng lương hiện hưởng;

    c) Trường hợp viên chức được tuyển dụng trước ngày 01 tháng 7 năm 2003, thời gian làm việc được tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian làm việc (cộng dồn) kể từ khi viên chức có quyết định tuyển dụng đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2008.

    d) Trường hợp viên chức được tuyển dụng từ ngày 01 tháng 7 năm 2003 trở về sau, thời gian làm việc được tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian làm việc theo hợp đồng làm việc (cộng dồn) kể từ khi viên chức có quyết định tuyển dụng đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2008.

    2. Trợ cấp thôi việc đối với thời gian công tác của viên chức từ ngày 01 tháng 01 năm 2009 đến nay được thực hiện theo quy định của pháp luật về trợ cấp thất nghiệp.”

    Như vậy trường hợp của bạn là thôi việc đúng theo quy định của pháp luật, nhưng bạn làm việc từ tháng  2/2009 nên trợ cấp thôi việc của bạn sẽ  được thực hiện theo quy định của pháp luật về trợ cấp thất nghiệp.

    Theo quy định tại Điều 8, Luật Bảo hiểm xã hội 2006 thì : “Người thất nghiệp được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp;

    2. Đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội;

    3. Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều này.”

    Như vậy trường hợp của bạn sẽ không được hưởng bảo hiểm thất nghiệp vì bạn đã có việc làm mới.

    Thân!!

     

     

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    hadong92 (02/01/2014)

0 Thành viên đang online
-