DanLuat 2015

Hỏi về trợ cấp thất nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #317217 08/04/2014

    Hỏi về trợ cấp thất nghiệp

    Tôi làm hợp đồng tại 1 cơ quan nhà nước ( hợp đồng 12 tháng ký lại 1 lần) Tôi làm đến nay được 18 tháng. Vì không thi đỗ công chức nên theo thỏa thuận 2 bên là chấm dứt hợp đồng. Vậy cho tôi hỏi nghỉ việc tôi có được hưởng trợ cấp thất nghiệp từ cơ quan không? Nếu được thì căn cứ vào điều khoản nào ( hệ số lương 2.34). Tôi xin cảm ơn!
     
    2972 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #317239   08/04/2014

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Chào ông.

    Khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động  hoặc bị mất việc làm và đủ điều kiện hưởng BHTN thì  cơ quan Bảo hiểm xã hội có trách nhiệm chi trả mà không thuộc về cơ quan, đơn vị sử dụng lao động. 

    Ông có thể được hưởng BHTN khi đáp ứng các điều kiện: cơ quan ông đã đóng BHTN cho ông đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ; đã đăng ký thất nghiệp với cơ quan lao động khi chấm dứt HĐLĐ; chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày đăng ký với cơ quan lao động theo quy định.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
  • #317254   08/04/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1059 lần


    Bạn tham khảo quy định tại Luật bảo hiểm xã hội 2006

    Điều 81. Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp

    Người thất nghiệp được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp;

    2. Đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội;

    3. Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều này.

    Nếu bạn đáp ứng được điều kiện trên thì sẽ được hưởng BHTN nhé, thủ tục bạn có thể xem tại Nghị định 100/2012/NĐ-CP

     

     
    Báo quản trị |  
  • #317266   08/04/2014

    Cám ơn các bạn. Nhưng ý mình muốn hỏi là Cơ quan có chi trả trợ cấp thất nghiệp không, Vì mình thấy 1 số công ty sẽ hỗ trợ thất nghiệp và Bảo hiểm xã hội cũng chi trả. Với trường hợp của mình thì có được hưởng trợ cấp hay không. Mình xin cảm ơn!

     

    Cập nhật bởi duchien00 ngày 08/04/2014 05:19:14 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #317270   08/04/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Muốn biết cơ quan có chi trả trợ cấp thất nghiệp hay không thì bạn duchien00 phải hỏi cơ quan bạn mới biết được.

    Theo luật thì họ không có nghĩa vụ phải trả khoản này, do vậy việc có chi hay không là do lòng hảo tâm của họ.

     
    Báo quản trị |  
  • #317284   08/04/2014

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 215 lần


     

    duchien00 viết:

     

    Cám ơn các bạn. Nhưng ý mình muốn hỏi là Cơ quan có chi trả trợ cấp thất nghiệp không, Vì mình thấy 1 số công ty sẽ hỗ trợ thất nghiệp và Bảo hiểm xã hội cũng chi trả. Với trường hợp của mình thì có được hưởng trợ cấp hay không. Mình xin cảm ơn!

     

     

     

    tôi cũng từng được hưởng trợ cáp thất nghiệp và đơn vị chi trả trợ cấp thất nghiệp là bảo hieerm xã hội bạn ạ,đơn vị bạn đang công tác ko có nghĩa vụ trả đâu bạn ạ, thời gian huworng là 3 tháng bạn có thể được lấy 1 lần hoặc mỗi tháng lấy 1 lần, tuy nhiên bạn phải đáp ứng các yêu cầu do pháp luật quy định cụ thể pháp luật quy định như nào đã cso 1 người trả lời bạn rồi nhé , chúc bạn vui:~

    Cập nhật bởi nguyenvancong90tq ngày 08/04/2014 08:09:04 CH

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #317335   09/04/2014

    haochanh
    haochanh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chào luật sư !!

    luật sư cho em hỏi ở công ty em có 1 người lao động đã nghĩ việc. nhưng nay công ty em đã chốt sổ cho người lao động rồi. vậy quy trình người lao động đó được hưởng tiền thất nghiệp như thế nào ạ ! cơ quan bhxh sẽ trả hồ sơ cho công ty và người lao động đó phải tự mình chuyển tỉnh hưởng thất nghiệp phải không ạ. và thời gian được hưởng tiền trợ cấp thất nghiệp đó là bao  lâu ạ

    mong luật sư giúp đỡ e !!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #317344   09/04/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Quy trình đối với cty là

    1. Chốt sổ BHXH trả cho NLĐ, cấp quyết định nghỉ việc cho người lao động

    2. Nói với NLĐ tới đăng ký thất nghiệp tại Trung tâm giới thiệu việc làm trong vòng 3 tháng kể từ ngày chấm dứt HĐLĐ

    3. Hết

    Trách nhiệm còn lại thuộc về người lao động.

     
    Báo quản trị |  
  • #319943   22/04/2014

    Bạn ơi, sau khi mình được hưởng trợ cấp thất nghiệp thì mình có được lấy sổ BHXH về nữa ko vậy. Và khi mình đi làm thì công ty có tình tiếp thời gian đóng bảo hiểm của mình hay là quay lại từ đầu. Mình cám ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #319957   22/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn duchien00 !

    Mặc dù bạn đã hưởng chế độ BHTN nhưng sổ bảo hiểm là của bạn, cho nên cơ quan BHXH sẽ trả lại sổ cho bạn. Khi bạn đi làm thì công ty sẽ đóng bảo hiểm tiếp cho bạn nhé!

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-