DanLuat 2015

Hỏi về trợ cấp mất việc làm

Chủ đề   RSS   
  • #421622 14/04/2016

    hoydinha

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/06/2015
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 455
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về trợ cấp mất việc làm

    Các bạn trong forum cho mình hỏi:" Người sử dụng lao động trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động đã làm việc thường xuyên cho mình từ 12 tháng trở lên mà bị mất việc làm theo quy định tại Điều 44 và Điều 45 ". Vậy trong những trường hợp mà NLĐ bị mất việc ngoài điều 44 và điều 45 thì có được hưởng trợ cấp mất việc làm không?

    Chẳng hạn như NLĐ bị NSDLĐ đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật thì có NLĐ có được hưởng trợ cấp mất việc làm từ NSDLĐ không? 

     
    2367 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421631   14/04/2016

    minhchichhlu
    minhchichhlu

    Male
    Mầm

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2013
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 586
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 23 lần


    Tất nhiên ngoài Điều 44,45 ra thì khi chấm dứt hợp động NLĐ sẽ không được hưởng trợ cấp mất việc. Thay vào đó thông thường sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc nhá bác.

    Nếu NLĐ bị NSDLĐ chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật thì phải thực hiện nghĩa vụ theo 42 Luật lao động 2012:

    "1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này.

    3. Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.

    4. Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động mà người lao động vẫn muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này, hai bên thương lượng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

    5. Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước".

     
    Báo quản trị |  
  • #421738   15/04/2016

    Dothuydunglaw
    Dothuydunglaw

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2016
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn.

    Về vấn đề của bạn mình xin được chia sẻ như sau:

    Tại khoản 1 Điều 49 Bộ luật Lao động (BLLĐ) 2012 có qui định: "Người sử dụng lao động trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động đã làm việc thường xuyên cho mình từ 12 tháng trở lên mà bị mất việc làm theo quy định tại Điều 44 và Điều 45 của Bộ luật này, mỗi năm làm việc trả 01 tháng tiền lương nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương".

    Như vậy, người lao động (NLĐ) chỉ được hưởng trợ cấp mất việc làm trong hai trường hợp:

    - Trường hợp thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế;

    - Trường hợp sáp nhập, hợp nhất, chia, tách doanh nghiệp, hợp tác xã.

    Còn lại các trường hợp khác mà NLĐ bị mất việc làm thì họ sẽ không được hưởng trợ cấp mất việc làm mà chỉ được hưởng trợ cấp thôi việc theo qui định tại Điều 48 BLLĐ 2012.

    Trường hợp người sử dụng lao động (NSDLĐ) đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật thì NLĐ cũng không được hưởng trợ cấp mất việc làm từ NSDLĐ. Trong trường hợp này, NLĐ chỉ được hưởng trợ cấp thôi việc và chỉ được hưởng trong các trường hợp sau: 

    - Trường hợp 1: NLĐ không muốn tiếp tục làm việc. Khi NLĐ bị NSDLĐ đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ) trái pháp luật nếu NLĐ không muốn tiếp tục làm việc cho NSDLĐ nữa thì NSDLĐ phải trả tiền bổi thường (bao gồm tiền lương, tiền bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động)  và tiền trợ cấp thôi việc cho NLĐ (Khoản 2 Điều 42 BLLĐ 2012).

    - Trường hợp 2: NSDLĐ không muốn tiếp tục nhận lại NLĐ và NLĐ đồng ý. Khi đó, NSDLĐ phải trả cho NLĐ tiền bồi thường, tiền trợ cấp thôi việc cho NLĐ (Khoản 3 Điều 43 BLLĐ 2012).

    Trân trọng.

    Đỗ Thùy Dung

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #421771   16/04/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Thành viên này mang danh nghĩa là công ty tư vấn về luật ở chữ ký, nhưng đặt câu hỏi thua cả mấy bạn sinh viên. Có 1 vấn đề mà hỏi đi hỏi lại hoài

    Chế độ hưởng trợ cấp!

    Hỏi về trợ cấp mất việc làm

    Trợ cấp mất việc và trợ cấp thôi việc

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-