Hỏi về Trợ cấp lần đầu theo NĐ 116/2010

Chủ đề   RSS   
  • #496608 11/07/2018

    Hỏi về Trợ cấp lần đầu theo NĐ 116/2010

    Xin chào Luật sư! Tôi xin có một số thắc mắc về Trợ cấp lần đầu  theo Nđ 116/2010!

    Tôi là cán bộ công tác tại UBND xã Sơn Bình, huyện Khánh Sơn, tỉnh Khánh Hòa. Theo Qđ 582 ngày 28/4/2017 của TT Chính phủ đã công nhận xã Sơn Bình là xã Khu vực III, là xã có ĐK KTXH đặc biệt khó khăn. Do đó xã Sơn Bình sẽ được hường chính sách theo NĐ 116/2010.

     Điều 6 Nđ 116/2010 có quy định về đồi tượng hưởng Trợ cấp lần đầu là: "Đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ 3 năm trở lên đối với nữ và từ 5 năm trở lên đối với nam được hưởng trợ cấp"

    Như vậy, bản thân tôi là người địa phương, có hộ khẩu thường trú tại xã Sơn Bình, thì tôi có đươc hưởng trợ cấp này theo quy định hay không?

    Được biết theo Công văn số 1813/BNV-TL ngày 10/5/2012 thì cán bộ, công chức, viên chức (không phân biệt người địa phương hay người nơi khác) đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn từ ngày 1/3/2011 (ngày Nghị định số 116/2010/NĐ-CP có hiệu lực thi hành) thuộc đối tượng áp dụng trợ cấp lần đầu quy định tại Điều 6 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP. Tuy nhiên do không thể tìm được văn bản này, nên tôi không có đầy đủ căn cứ để đòi hỏi quyền lợi cho mình.

    Nếu có thể, xin quý Luật sự có thể cung cấp công văn này giúp tôi. Xin chân thành cảm ơn Luật sư!

     

     
    587 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Nakiruka vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận