DanLuat 2015

hỏi về trách nhiệm TNGT

Chủ đề   RSS   
  • #238034 07/01/2013

    skyfall

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi về trách nhiệm TNGT

     

    năm nay cháu 26 tuổi,cháu xin hỏi các LS về vụ tai najn của cháu như sau:

     cháu và bạn cháu có đi trên chiếc xe máy do cháu điều khiển,cháu có đầy đủ bằng lái và giấy tờ xe,hôm đó cháu và bạn có đi uống  bia,và trên đường đèo bạn về có gặp tai nạn.bạn cháu ngồi sau bị tử vong.cháu và gia đình cũng đã đến nhà bạn cháu hỏi thăm và cũng đưa tiền hỗ trỡ mai táng.cơ quan công an đã tạm giữ phương tiện của cháu từ tháng 8 đến giờ,cháu xin hỏi trong thời gian này cháu có lấy đc xe ra ko? cháu phải chịu trách nhiệm như nào trong vụ này ạ?

     Kính mong LS tư vấn giúp cháu

     
    2737 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #238038   07/01/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào bạn!

    Bạn có thể mô tả rõ hơn về nguyên nhân, diễn biến xảy ra vụ tai nạn, lỗi do các bên. . .rõ hơn để các thành viên DanLuat sẽ giải đáp thắc mắc cho bạn.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    huynhquangphat (08/01/2013)
  • #238084   08/01/2013

    huynhquangphat
    huynhquangphat
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2012
    Tổng số bài viết (145)
    Số điểm: 850
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 46 lần


    Chào bạn, tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Trường hợp bạn nêu nếu bạn uống rượu bia quá mức cho phép khi điều khiển xe mày thì bạn có dấu hiệu phạm tội theo Điều 202 BLHS. Cụ thể là:

    Điều 202. Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ

    1.Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

    Bạn chở bạn mình thì bạn có trách nhiệm tuân thủ Luật Giao thông để đảm bảo an toàn cho người đó. Ngoài ra bạn còn có thể phải chịu trách nhiệm dân sự sau khi vụ việc được làm rõ như sau:

    Điều 610. Thiệt hại do tính mạng bị xâm phạm

    1. Thiệt hại do tính mạng bị xâm phạm bao gồm:

    a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, chăm sóc người bị thiệt hại trước khi chết;

    b) Chi phí hợp lý cho việc mai táng;

    c) Tiền cấp dưỡng cho những người mà người bị thiệt hại có nghĩa vụ cấp dưỡng.

    2. Người xâm phạm tính mạng của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần cho những người thân thích thuộc hàng thừa kế thứ nhất của người bị thiệt hại, nếu không có những người này thì người mà người bị thiệt hại đã trực tiếp nuôi dưỡng, người đã trực tiếp nuôi dưỡng người bị thiệt hại được hưởng khoản tiền này. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá sáu mươi tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #238262   08/01/2013

    skyfall
    skyfall

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    cháu đi làm về và bạn cháu có rủ cháu uống bia,khi cháu đến bạn cháu đã ngồi với 2 người bạn khác uống trc rồi.khi ra về có lẽ do uống say cháu không nhớ là về với ai,chỉ khi tỉnh lại trong bẹnh viện thì đc thông báo là bạn cháu ngồi sau đã tử vong.cháu cũng không nhớ vụ tai nạn xảy ra như nào...kính mong các Luật Sư giải đáp giúp cháu

     

     
    Báo quản trị |  
  • #238291   08/01/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào bạn!

    Xin hỏi bạn thêm là từ khi xảy ra TNGT đến nay, Cơ quan cảnh sát điều tra có lấy lời khai bạn không? Nếu có thì lấy mấy lần? Bạn có thông tin gì về hiện trường vụ tai nạn không?

    Bạn có trình bày là sử dụng bia khi điều khiển phương tiện giao thông đường bộ, Nếu Cơ quan điều tra không có chứng cứ chứng minh nồng độ cồn trong cơ thể vượt quá mức quy định thì có thể bạn bị truy tố theo khoản 1 điều 202 như bạn huynhquangphat đã trích dẫn bên trên.

    Nếu vụ án TNGT này đang được thụ lý để điều tra theo quy định của pháp luật, thì xe của bạn được giữ lại để đảm bảo điều tra. Khi bạn có đơn xin nhận lại tài sản thì Cơ quan điều tra xem xét nếu không cần thiết để phục vụ điều tra nữa thì sẽ ra Quyết định xử lý vật chứng trả lại xe cho bạn.

    Nếu xe của bạn được tạm giữ theo thủ tục hành chính thì trong thời hạn không quá 60 ngày Cơ quan tạm giữ xe của bạn phải trả lại xe cho bạn. (Khoản 5 điều 47 Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính năm 2002). Vì vậy bạn nên liên hệ cơ quan đang tạm giữ xe của mình để biết thông tin và có yêu cầu phù hợp đảm bảo quyền lợi hợp pháp cho mình.

    Về trách nhiệm dân sự: Các chi phí liên quan như Cứu chữa, bồi dưỡng, mai táng, tổn thất về tinh thần. . .bạn phải chịu theo quy định của pháp luật. Căn cứ Bộ luật dân sự năm 2005:

     

    Điều 610. Thiệt hại do tính mạng bị xâm phạm

    1. Thiệt hại do tính mạng bị xâm phạm bao gồm:

    a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, chăm sóc người bị thiệt hại trước khi chết;

    b) Chi phí hợp lý cho việc mai táng;

    c) Tiền cấp dưỡng cho những người mà người bị thiệt hại có nghĩa vụ cấp dưỡng.

    2. Người xâm phạm tính mạng của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần cho những người thân thích thuộc hàng thừa kế thứ nhất của người bị thiệt hại, nếu không có những người này thì người mà người bị thiệt hại đã trực tiếp nuôi dưỡng, người đã trực tiếp nuôi dưỡng người bị thiệt hại được hưởng khoản tiền này. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá sáu mươi tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định.

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #238307   09/01/2013

    skyfall
    skyfall

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ cơ quan  điều tra có gọi e lên lần 1 và đã lấy lời khai ban đầu,hôm bị tai nạn thì vào ban đêm nên hình như không có đo nồng độ cồn.Còn hiện trường vụ tai nạn thì tận mãi gần 2 tháng sau mới dựng lại ạ.toàn do nhân chứng ở đó kể lại thôi.và trong khi lấy lời khai e có khai là đi uống bia

     

     Kính mong LS giúp đỡ

     

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 09/01/2013 07:20:00 CH xóa phần trích dẫn
     
    Báo quản trị |  
  • #238500   09/01/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào bạn!

    Nhiều tình tiết vụ tai nạn giao thông chưa được làm rõ, chưa biết chính xác nguyên  nhân, diễn biến, hiện trường vụ án cũng như các biên bản khám nghiệm nguyên nhân chính dẫn đến tử vong của người ngồi sau nên chưa đủ cơ sở để trao đổi với bạn đầy đủ về trách nhiệm hình sự, dân sự cho bạn.

    Nếu có thêm thông tin về vụ việc trên, bạn trình bày thêm để DanLuat tư vấn cho bạn.

    Chúc bạn vui vẻ!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-