DanLuat 2015

hỏi về trách nhiệm của cổ đông

Chủ đề   RSS   
  • #330752 29/06/2014

    Quynh.nn

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi về trách nhiệm của cổ đông

    Xin chào Luật Sư,

     

    Xin cho mình hỏi một vấn đề sau đây:

    Hiện tại công ty mình (Cty TNHH) có 3 thành viên cổ đông, nhưng trong đó có 1 cổ đông sở hữu 5% cổ phần hiện không tham gia vào bất cứ hoạt động nào của công ty. Thậm chí email cũng không đọc.

    Như vậy không biết cổ đông đó có quyền được hưởng phần chia lợi nhuận theo đúng % cổ phần hay không?

     

    Những cổ đông còn lại có quyền yêu cầu cổ đông này rút cổ phần hoặc không cho tham gia vào hoạt động công ty?

    Trường hợp công ty mua lại % cổ phần đó thì giá trị sẽ tính theo giá trị hiện tại hay ngay tại thời điểm góp vốn?

     

    Mong nhận được phản hồi từ phía Luật sư sớm.

     

    Xin cảm ơn.

     
    1741 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #330771   29/06/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13046)
    Số điểm: 90144
    Cảm ơn: 2945
    Được cảm ơn 4558 lần
    SMod

    Chào bạn, cổ đông được chia lợi nhuận theo % vốn góp, không phụ thuộc vào việc họ có tham gia công việc gì ở cty hay không.

    Nếu người này ko vi phạm pháp luật, không vi phạm điều lệ cty thì những người khác không có quyền yêu cầu người này rút cổ phần.

    Nếu người này đồng ý bán lại cổ phần thì theo giá thỏa thuận vào thời điểm hiện tại

     
    Báo quản trị |  
  • #330799   30/06/2014

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Quynh.nn viết:

    Xin chào Luật Sư,

     

    Xin cho mình hỏi một vấn đề sau đây:

    Hiện tại công ty mình (Cty TNHH) có 3 thành viên cổ đông, nhưng trong đó có 1 cổ đông sở hữu 5% cổ phần hiện không tham gia vào bất cứ hoạt động nào của công ty. Thậm chí email cũng không đọc.

    Như vậy không biết cổ đông đó có quyền được hưởng phần chia lợi nhuận theo đúng % cổ phần hay không?

     

    Những cổ đông còn lại có quyền yêu cầu cổ đông này rút cổ phần hoặc không cho tham gia vào hoạt động công ty?

    Trường hợp công ty mua lại % cổ phần đó thì giá trị sẽ tính theo giá trị hiện tại hay ngay tại thời điểm góp vốn?

     

    Mong nhận được phản hồi từ phía Luật sư sớm.

     

    Xin cảm ơn.

    Chào bạn,

     

    Theo mình thấy mẫu thuẫn trong công ty bạn là có cổ đông phải quản lý, điều hành công ty và 1 cổ đông khác không tham gia quản lý điều hành (người nắm giữ 5% cổ phần).

    Do đó, để giải quyết mâu thuẫn này thì bạn nên quy định về mức lương, thù lao cho các chức danh quản lý công ty theo quy định tại Điều 117 Luật DN 2005. Như vậy, ai tham gia quản lý thì có thù lao, và các quyền khác với tư cách là cổ đông. Đối với thành viên không tham gia quản lý thì chỉ có quyền lợi của cổ đông thôi (như là được phân chia cổ tức theo quyết định của đại hội đồng cổ đông).

    Về giá trị cổ phần mua lại thì căn cứ theo sự thỏa thuận của các bên và giá trị tài sản hiện tại của Công ty. Trường hợp cổ đông này không muốn bán thì cũng không có cách nào mua lại. Q

    Regards,

    Hiếu

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-