Hỏi về tội trộm cắp tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #363314 17/12/2014

    annapediem.xi

    Female
    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về tội trộm cắp tài sản

    Anh của em có trộm 1 chíêc xe máy trị giá 9triệu đồng nhưng chưa tieu thụ. Chưa co tiền án tiền sự. Anh la lao động chính trong gia đình. Bên bị hại có tờ bãi nại. Vậy anh của em bị phạt tù ở mức nào? Mong luật sư giải đáp gíup ạ. Thân!

     
    3325 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #363331   17/12/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 777 lần
    Lawyer

    Đối với tộ trộm cắp tài sản quy định tại Điều 138 Bộ luật hình sự thì đây không phải là tội phạm khởi tố theo yêu cầu của người bị hại, do đó mặc dù người bị hại đã bãi nại nhưng vẫn có thể bị khởi tố. Nếu cơ quan điều tra và Viện kiểm sát nhân dân thấy rằng việc chuyển biến của tội phạm không còn nguy hiểm cho xã hội nữa thì cũng có thể xem xét việc không cần thiết phải khởi tố trong trường hợp như bạn đã nêu.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com