DanLuat 2015

hỏi về tội quan hệ với trẻ chưa đủ thành niên

Chủ đề   RSS   
  • #129973 12/09/2011

    mitlanhlung

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi về tội quan hệ với trẻ chưa đủ thành niên

    chào anh chị!
    tôi có 1 câu hỏi muốn hỏi:
    tôi có 1 đứa em trai 22t.cậu em tôi yêu 1 cô gái sinh năm 1994 đang học phổ thông.cậu em tôi đã từng quan hệ với cô gái đó.
    2 đứa là tình nguyện với nhau.
    nếu như gia đình cô gái đó mà viết đơn kiện em trai tôi.thì em trai tôi có bị tội giao cấu với trẻ chưa thành niên không?cô bé mà có thai thì tội sẽ thế nào?
    xin cám ơn!
     
    11932 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #130433   14/09/2011

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1278)
    Số điểm: 7294
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 277 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Tùy vào độ tuổi của cô bé lúc giao cấu mà ngừơi giao cấu với cô bé phạm tội gì và cũng có thể không phạm tội:

    Nếu hành vi xảy ra khi cố bé chưa đủ 13 tuổi thì có thể bị kết tội "hiếp dâm trẻ em" theo điều 112 BLHS cho dù cô bé đồng ý.

    Nếu hành vi xảy ra khi cố bé chưa từ đủ 13 đến dưới 16 tuổi thì có thể bị kết tội "giao cấu với trẻ em" theo điều 152 BLHS cho dù cô bé đồng ý.


    Điều 112.  Tội hiếp dâm trẻ em 

    1.  Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:

    a)  Có tính chất loạn luân;

    b)  Làm nạn nhân có thai;

    c) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;

    d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

    đ) Tái phạm nguy hiểm.

    3.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

    a)  Có tổ chức;

    b) Nhiều người hiếp một người;

    c) Phạm tội nhiều lần;

    d) Đối  với nhiều người;

    đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật  từ 61%trở lên;

    e) Biết mình bị nhiễm HIVmà vẫn phạm tội;

    g) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

    4. Mọi trường hợp giao cấu với trẻ em chưa đủ 13 tuổi là phạm tội hiếp dâm trẻ em và người phạm tội bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

    Điều 115.  Tội giao cấu với trẻ em  

    1.  Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

    2.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Phạm tội nhiều lần;

    b) Đối với nhiều người;

    c) Có tính chất loạn luân;

    d) Làm nạn nhân có thai;

    đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

    b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

    Bạn có thể căn cứ nội dung tư xem em mình thuộc trường hợp nào.

    Thân chào.

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #156742   21/12/2011

    Chipa
    Chipa

    Male
    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nếu kháng án..do ngưới con gái dưới 16 kia lừa đảo hay mua chuộc dụ dỗ có đc k ạ
     
    Báo quản trị |  
  • #156850   22/12/2011

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1278)
    Số điểm: 7294
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 277 lần
    Lawyer

    Xin lỗi bạn, tôi không hiểu ý bạn định hỏi gì. Cũng có thể nội dung này tôi đã tư vấn nhưng vì thời gian lâu và tôi cũng không có  nhiều thời gian nên bạn có thể nên vắn tắt nội dung câu hỏi

    Thân chào.

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #156922   22/12/2011

    manh_lawyer
    manh_lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2011
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 77 lần


    Chào bạn tôi xin bổ xung về câu hỏi thứ 2 như sau:
    TH: Nếu người con gái lừa (nói) với em trai bạn là cô bé đó đã trên 16 tuổi thì theo quy định của pháp luật em bạn vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự đối với hành vi của mình. Bởi vì: luật quy định là "#fff8df;">Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm" chứ luật không quy định là người nào đã thành niên biết mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi. Có thể hiểu điều luật trên là em bạn đã thành niên giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi là phạm tội tội Giao cấu với trẻ em theo điều 115 -BLHS mà ko phụ thuộc vào việc em bạn có biết hay không biết người đó là trẻ em.

    Tư vấn pháp luật miễn phí

    Mr: Mạnh

    Tell: 0986.739.919

    Ym: manhlawyer07@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #157196   24/12/2011

    manh_lawyer
    manh_lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2011
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 77 lần


    Chào bạn Tôi xin tư vấn về câu hỏi thứ 2 của bạn như sau:
    k1-dd115-BLHS: "#fff8df;">Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm"
    Như vậy luật chỉ yêu cầu về mặt khách quan là có hành vi giao cấu giữa người đã thành niên với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi xảy ra trên thực tế chứ không phụ thuộc vào ý thức chủ quan của người phạm tội. Tức là dù em bạn không biết do khách quan, do bị lừa thì nếu thực hiện hành vi trên vẫn phải chịu TNHS với hành vi của mình.
    Thân mến

    Tư vấn pháp luật miễn phí

    Mr: Mạnh

    Tell: 0986.739.919

    Ym: manhlawyer07@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #157309   25/12/2011

    duyhieunt
    duyhieunt
    Top 500
    Male
    Mầm

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2011
    Tổng số bài viết (91)
    Số điểm: 715
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 29 lần


    mitlanhlung viết:
    chào anh chị!
    tôi có 1 câu hỏi muốn hỏi:
    tôi có 1 đứa em trai 22t.cậu em tôi yêu 1 cô gái sinh năm 1994 đang học phổ thông.cậu em tôi đã từng quan hệ với cô gái đó.
    2 đứa là tình nguyện với nhau.
    nếu như gia đình cô gái đó mà viết đơn kiện em trai tôi.thì em trai tôi có bị tội giao cấu với trẻ chưa thành niên không?cô bé mà có thai thì tội sẽ thế nào?
    xin cám ơn!

    Cô bé đó sinh năm 1994 nên đến nay là đủ tuổi rồi.
    Cần xem xét lần đầu tiên quan hệ là khi nào, lúc đó cô bé tròn 16 tuổi hay chưa thì mới xem xét đến các tội danh mà LS đã nói.
    Nếu không có việc mua- bán thì cũng không coi là mua dâm người chưa thành niên. 

    duyhieunt@Gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #165528   15/02/2012

    kute227
    kute227

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    #edf5f6;">thưa các anh
    #edf5f6;" /> #edf5f6;">e có thằng bạn 20t nó có quan he voi ḅan mới người yêu 
    #edf5f6;" /> #edf5f6;">Em đấy tầm 16t
    #edf5f6;" /> #edf5f6;">bây giờ e đấy dọa kien  bạn em
    #edf5f6;" /> #edf5f6;">Nhưng theo được biết em đấy không phải quan heḅ mới mình bạn em trước đó
    #edf5f6;" /> #edf5f6;">và khi quan heḅ đã được e đấy đồng ý, 
    #edf5f6;" /> #edf5f6;">Cho em hỏi khi bị kien sẽ bị  phạm tôi nhiêu năm
    #edf5f6;" /> #edf5f6;">mà khi quan he sau người con gái đó cũng quan he với nhiều người khác nữa
     
    Báo quản trị |  
  • #165626   16/02/2012

    manh_lawyer
    manh_lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2011
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 77 lần


    Chào bạn! trường hợp của bạn tôi xin có ý kiến như sau:
         Theo bạn trình bày thì việc quan hệ (giao cấu) giữa 2 người là thuận tình. Do vậy bạn cần xác định lần đầu tiên họ quan hệ với nhau là khi nào? Khi đó cô gái kia đã đủ 16 tuổi (VD: từ 1/1/2000 đến 1/1/2001 mới tính là đủ 1 tuổi).
    - Trường hợp khi lần đầu quan hệ cô gái đó đã trên 16 tuổi thì ko phạm tội.
    - TH cô gái đó chưa đủ 16 tuổi thì phạm tội giao cấu với trẻ em Điều 115 BLHS như LS viện dẫn ở trên.

    Chú ý: việc trước đó cô gái đó có quan hệ với ai hay không không phải là căn cứ để xem xét việc bạn của bạn có phạm tội hay không. Tuy nhiên khi giải quyết thì cần có chứng cứ, ngày đó 2 người có quan hệ. Mà việc 2 người quan hệ thì rất khó chứng mình vì đây là việc kín đáo mà.
    Chúc bạn của bạn sớm vượt qua rắc rối này. Thân mến

    Tư vấn pháp luật miễn phí

    Mr: Mạnh

    Tell: 0986.739.919

    Ym: manhlawyer07@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-