DanLuat 2015

hỏi về tội phạm công nghệ cao

Chủ đề   RSS   
  • #213012 11/09/2012

    hvahhh

    Sơ sinh


    Tham gia:11/09/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi về tội phạm công nghệ cao

    hỏi: nếu em đang ở vietnam , mà dùng máy tính tấn công vào 1 vài ngân hàng tại mỹ  .

    trường hợp 1 : lấy cấp đi 1 số dữ liệu quan trọng (thẻ tín dụng) , nhưng chưa hề dùng đến số thẻ tín dụng đó và tiền trong account ngân hàng đó .

    trường hợp 2 : đã dùng đến thẻ tín dụng và send tiền từ tài khoản này sang tài khoản kia và rút về vn.

    vậy cho em hỏi nếu khi em bị truy tố trách nhiệm ở trường hợp 1 thì mức án của em ra sao . và trường hợp 2 thì ra sao ? .

    mong các anh nhiệt tình giúp em , em cảm ơn

     

     

     
    2775 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #213026   11/09/2012
    Được đánh dấu trả lời

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Hành vi ở trường hợp 1 có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội "Truy cập bất hợp pháp vào mạng máy tính, mạng viễn thông, mạng Internet hoặc thiết bị số của người khác.

    Hành vi ở trường hợp 2 có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội "Sử dụng mạng máy tính, mạng viễn thông, mạng Internet hoặc thiết bị số thực hiện hành vi chiếm đoạt tài sản"

    Chỉ khi có được đầy đủ các thông tin liên quan đến việc thực hiện các hành vi nói trên thì mới có thể xác định được người thực hiện hành vi phạm vào khoản nào của điều luật. Và khi đó mới xác định được một cách tương đối mức hình phạt là khoảng bao nhiêu.

    Mời bạn tham khảo hai điều luật sau:

    Điều 226a. Tội truy cập bất hợp pháp vào mạng máy tính, mạng viễn thông, mạng Internet hoặc thiết bị số của người khác

    1. Người nào cố ý vượt qua cảnh báo, mã truy cập, tường lửa, sử dụng quyền quản trị của người khác hoặc bằng phương thức khác truy cập bất hợp pháp vào mạng máy tính, mạng viễn thông, mạng Internet hoặc thiết bị số của người khác chiếm quyền điều khiển; can thiệp vào chức năng hoạt động của thiết bị số; lấy cắp, thay đổi, hủy hoại, làm giả dữ liệu hoặc sử dụng trái phép các dịch vụ, thì bị phạt tiền từ hai mươi triệu đồng đến hai trăm triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    c) Thu lợi bất chính lớn;

    d) Gây hậu quả nghiêm trọng;

    đ) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười hai năm:

    a) Đối với hệ thống dữ liệu thuộc bí mật nhà nước; hệ thống thông tin phục vụ an ninh, quốc phòng;

    b) Đối với cơ sở hạ tầng thông tin quốc gia; hệ thống thông tin điều hành lưới điện quốc gia; hệ thống thông tin tài chính, ngân hàng; hệ thống thông tin điều khiển giao thông;

    c) Thu lợi bất chính rất lớn hoặc đặc biệt lớn;

    d) Gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng.

    4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

    Điều 226b. Tội sử dụng mạng máy tính, mạng viễn thông, mạng Internet hoặc thiết bị số thực hiện hành vi chiếm đoạt tài sản

    1. Người nào sử dụng mạng máy tính, mạng viễn thông, mạng Internet hoặc thiết bị số thực hiện một trong những hành vi sau đây, thì bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm:

    a) Sử dụng thông tin về tài khoản, thẻ ngân hàng của cơ quan, tổ chức, cá nhân để chiếm đoạt hoặc làm giả thẻ ngân hàng nhằm chiếm đoạt tài sản của chủ thẻ hoặc thanh toán hàng hóa, dịch vụ;

    b) Truy cập bất hợp pháp vào tài khoản của cơ quan, tổ chức, cá nhân nhằm chiếm đoạt tài sản;

    c) Lừa đảo trong thương mại điện tử, kinh doanh tiền tệ, huy động vốn tín dụng, mua bán và thanh toán cổ phiếu qua mạng nhằm chiếm đoạt tài sản của cơ quan, tổ chức, cá nhân;

    d) Hành vi khác nhằm chiếm đoạt tài sản của cơ quan, tổ chức, cá nhân.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Phạm tội nhiều lần;

    c) Có tính chất chuyên nghiệp;

    d) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    đ) Gây hậu quả nghiêm trọng;

    e) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

    Thân!

     

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    hvahhh (12/09/2012)
  • #213099   12/09/2012

    hvahhh
    hvahhh

    Sơ sinh


    Tham gia:11/09/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    anh cho em hỏi thêm , nếu em phạm tội như trên thì luật pháp mỹ xử lý như thế nào vậy anh , ví dụ như em bị xét xử thì em sẽ đi tù tại quốc gia việt nam phải ko anh ? em cảm ơn anh

     
    Báo quản trị |  
  • #213580   14/09/2012

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1336 lần
    Moderator

    Anh BT đang tư vấn cho bạn là tư vấn theo Luật Việt Nam (Nếu bạn đang ở Việt Nam).

    Bạn bị xét xử ở Việt Nam (vì phạm tội trên lãnh thổ Việt Nam và sẽ phải thi hành án tại Việt Nam). 

    Việc có dẫn độ sang Mỹ để xét xử hay không thì còn tùy thuộc và các Điều ước quốc tế liên quan, Theo tôi được biết thì Việt Nam và Mỹ chưa có hiệp định tương trợ tư pháp nên theo quy định bạn sẽ bị  xét xử theo Luật Việt Nam.

     

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhdv352 vì bài viết hữu ích
    hvahhh (18/09/2012)

0 Thành viên đang online
-