DanLuat 2015

Hỏi về tội kinh doanh trái phép

Chủ đề   RSS   
  • #232025 08/12/2012

    phuongnf

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về tội kinh doanh trái phép

    Có tình huống sau đây, mong các bạn tư vấn cho mình:

    Vừa qua Cơ quan công an kiểm tra hành chính một hộ gia đình (Việc kiểm tra đảm bảo theo đúng quy định của pháp luật) - TẠI KHU KINH TẾ CỨA KHẨU ĐẶC BIỆT, hộ gia đình này không đăng ký kinh doanh . Sau khi khám xét phát hiện trong nhà có một số lượng BIA HENIEKEN và RƯỢU NGOẠI CÁC LOẠI trị giá khoảng 200 triệu đồng. Qua đấu tranh, chủ hộ khai nhận mua số hàng hóa đó của một số cửa hàng tại khu kinh tế cửa khẩu đặc biệt sau đó bán để kiếm lời, chưa kịp bán thì bị phát hiện và đã cung cấp đầy đủ các giấy tờ liên quan đến lô hàng trên. Vậy cho mình hỏi hành vi trên của chủ hộ có phải kinh doanh trái phép không? nếu không phải thì đó là hành vi gì và xử lý số hàng hóa trên như thế nào.

     
    7165 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #232029   08/12/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào bạn!

    Tôi xin trao đổi với bạn trong trường hợp trên như sau:

    Với giá trị lô hàng 200 triệu đồng, gia đình không có giấy phép kinh doanh đã vi phạm vào điểm b khoản 1 điều 159 Bộ luật hình sự hiện hành.

    Căn cứ điều 76 Bộ luật Tố tụng hình sự, thì số hàng trên liên quan (phương tiện) đến hành vi phạm tội. Theo đó, số hàng này sẽ bị tịch thu (bán đấu giá) sung quỹ Nhà nước.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #232126   09/12/2012

    phuongnf
    phuongnf

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    nhưng số hàng hóa nói trên được phát hiện tại khu thương mại kinh tế đặc biệt, nơi các mặt hàng được miễn thuế. vậy có vi phạm pháp luật không? Việc mua số hàng trên về để bán nhung chưa kịp bán thì bị bắt giữ vậy tội phạm đã hoàn thành chưa. Có đủ yếu tố cấu thành tội kinh doanh trái phép không?

     
    Báo quản trị |  
  • #232371   10/12/2012

    lytanhuynh
    lytanhuynh

    Male
    Sơ sinh

    Trà Vinh, Việt Nam
    Tham gia:14/09/2012
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 323
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 7 lần


    Theo tôi, hộ gia đình này đã phạm tội kinh doanh trái phép theo điểm b khoản 1 của Điều 159 bộ luật hình sự hiện hành. tức là hàng phạm pháp có giá trị từ một trăm triệu đồng đến dưới ba trăm triệu đồng. Bia, rượu là hàng hóa phải đăng ký kinh doanh, kinh doanh có điều kiện nên việc sản xuất kinh doanh phải được sự cho phép của cơ quan nhà nuocs có thẩm quyền.

    Trường hớp này không phải đợi đến lúc gia đình này bán được hàng thì mới là cấu thành tội phạm mà chỉ cần có hành vi cất giữ đễ bán là đủ căn cứ phạm tội hoàn thành. Vì từ thời điểm giá đình này mua được hàng là đã cấu thành tội phạm này rồi, chỉ có điều là hậu quả pháp lý chưa cao do chưa bán được hàng.

    Chào bạn!

    "Nơi không có quyền lực cộng đồng thì không có pháp luật, nơi không có pháp luật thì không có gì gọi là công bằng"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-