Hỏi về tội giam giữ người trái phép

Chủ đề   RSS   
  • #150801 27/11/2011

    manhhung1984

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về tội giam giữ người trái phép

    Kính chào luật sư.

    Em có người bạn bị người khác lừa đảo lấy đi 100 triệu,khi giao tiền không viết giấy tờ gì. Sau đó người nhận tiền bỏ trốn. Bạn em có nhờ bạn bè tìm được hai vợ chồng người đó tại quán cafe (lúc 15h chiều), sau đó dẫn tới một quán cafe khác ép họ viết giấy nợ.Tiếp theo dẫn người đó tới quán nhậu để ngồi nói chuyện và để họ vay tiền bạn bè trả lại. Người nợ đã mượn được 5tr để trả. Đến 7h tối một người trong nhóm dẫn người chồng về nhà lấy tiền trả nợ.

    Đến 8 giờ tối người chồng điện báo cảnh sát đến bắt nhóm bạn em tại quán nhậu. Lúc đó người vợ vẫn đang ngồi ở quán nhậu đó. Toàn bộ từ đầu đến cuối nhóm bạn em không hề đánh đập ,tra khảo người nợ. Như vậy nhóm bạn em có phạm tội giam giữ người trái phép không? Nếu có thì sẽ bị xử lý ra sao? Bạn em có cách nào lấy lại được tiền không? Mong luật sư giúp đỡ.
     
    12574 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #150813   27/11/2011

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Chào bạn, nội dung câu hỏi của bạn, tôi tư vấn như sau. Việc bạn của bạn cho người khác nợ tiền cần phải có giấy tờ vay mượn hoặc chứng cứ để yêu cầu người vay tiền phải trả nợ. Người cho vay có quyền khởi kiện ra Tòa để yêu cầu người vay trả nợ, nếu người vay bỏ trốn không có ý định trả nợ thì có quyền làm đơn tố cao ra Cơ quan điều tra về hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 139 BLHS. Đối với số tiền lớn 100 triệu mà không có gì để làm bằng chứng mình ngĩ cũng thật bất cẩm. Đối với hành vi ép buộc người vay nợ viết giấy vay nợ khống chế họ bằng vũ lực hoặc đe dọa dùng vũ lực buộc họ phải ở lại quán cafe, rồi quán nhậu để mục đích lấy tiền nợ của họ là trái pháp luật. Theo quy định tại Điều 123 BLHS. Tội bắt, giữ hoặc giam người trái pháp luật

    1. Người nào bắt, giữ hoặc giam người trái pháp luật, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    c) Đối với người thi hành công vụ;

    d) Phạm tội nhiều lần;

    đ) Đối với nhiều người.

    3. Phạm tội gây hậu quả nghiêm trọng thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm.

    4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ một năm đến năm năm
    Như vậy đối với nhóm bạn của bạn có hành vi bắt giữ người là vi phạm pháp luật. Cơ quan công an sẽ xác minh liên quan đến vay nợ và hành vi giam giữ người trái pháp luật, nếu có yếu tố hình sự, đủ cơ sở để khởi tố hình sự thì họ sẽ khởi tố điều tra theo quy định của pháp luật hình sự và Bộ luật TTHS 2003.
    Cũng theo quy định của Bộ luật TTHS 2003 người bị tạm giữ hoặc bị can, bị cáo có quyền mời luật sư bào chữa.  Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    manhhung1984 (28/11/2011) caotinh123 (16/06/2013)
  • #150948   28/11/2011

    manhhung1984
    manhhung1984

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn luật sư rất nhiều.
    Nhưng cho em hỏi thêm, công an sẽ dựa vào đâu để xác minh nhóm bạn em giữ người trái phép bởi họ không đánh đập người nợ, việc ngồi lại quán cafe chỉ nói bằng miệng thì đâu có bằng chứng?
    Cho em hỏi thêm , khi bị công an gọi lên mình có được quyền im lặng để mời luật sư bảo vệ cho mình không,( giống như trong phim Mỹ vậy), khi luật sư đến mình mới cho thẩm vấn có được không?
    Mong luật sư giúp em, em xin cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #150959   28/11/2011

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Việc cưỡng ép họ rồi các hành vi đe dọa để đưa hai vợ chồng đến quán cafe hoặc địa điểm không theo sự lựa chọn và tự nguyện của họ, hành vi bắt họ phải viết giấy vay nợ tiền, hành vi bắt họ phải về nhà lấy tiền trả nợ ngay trong ngày. Theo tôi họ sẽ lấy lời khai và tường trình các bên, nếu có dấu hiệu hình sự sẽ khởi tố vụ án. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    manhhung1984 (28/11/2011)
  • #151738   30/11/2011

    vfihanoi
    vfihanoi

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/08/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    mình nếu là luật sư của bạn. Mình sẽ kiện ngay lại 2 thanh niên kia tội lừa đảo. Rồi dẫn 2 vợ chồng thằng kia lên công an. Luật pháp với luật sư như con dao. cứu người cũng được.giết người cũng đc. xem ai giỏi dùng dao hơn thôi
     
    Báo quản trị |  
  • #151743   30/11/2011

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Việc này còn phải xem xét nội dung vụ việc không thể hình sự hóa các quan hệ dân sự được. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #381894   05/05/2015

    ngaybatdau237
    ngaybatdau237

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư, tôi có câu hỏi mong được luật sư tư vấn như sau: 

    Tôi ký hợp đồng 03 năm làm nhân viên kế toán công nợ với công ty A từ ngày 30/11/2013. ngày 12/3 công ty giao cho tôi thêm việc quản lý kho linh kiện bảo hành vốn là công việc của thủ kho, không liên quan gì đến công nợ nên tôi không nhận. Ngày  15/3 tôi nhận được Quyết định đình chỉ công tác 01 tuần mặc dù không có biên bản xử lý vi phạm nào. Hết thời gian đình chỉ tôi đến công ty và công ty yêu cầu tôi bàn giao công việc rồi bảo cứ về chờ giải quyết. Ngày 14/4 tôi đến công ty và nhận được tiền lương tháng 02 + 01 sổ bảo hiểm + 01 Quyết định chấm dứt hợp đồng mà không có lý do chấm dứt, quyết định có hiệu lực từ ngày 01/3, tức là ngay khi tôi đang làm việc công ty đã chấm dứt hợp đồng với tôi.

    Mặc dù sau ngày 15/3 tôi nhiều lần đến công ty yêu cầu giải quyết công việc nhưng công ty đều nói là “ mới chỉ ra Quyết định đình chỉ, chưa chấm dứt hợp đồng” .

    Theo khoản 2 điều 47 Bộ luật lao động Việt Nam “Trong vòng 07 ngày kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có nghĩa vụ thanh toán các khoản liên quan đến hợp đồng lao động, trường hợp đặc biệt không quá 30 ngày”. Tuy nhiên, ngày 02/5 tôi đến công ty yêu cầu thanh toán các khoản liên quan đến hợp đồng nhưng công ty trả lời là “ chưa thích giải quyết”

    Ngày 5/5 tôi có gửi đơn yêu cầu giám đốc công ty giải quyết trong vòng 07 ngày theo đưường chuyển phát nhanh.

    Vậy nếu công ty ko giải quyết hoặc giải quyết không hợp lý, khả năng thắng kiện nếu tôi đưa ra Pháp luật là bao nhiêu phần trăm, nếu thua có hậu quả gì không? . Vì tôi biết công ty làm sai quá nhiều nhưng mọi người đều cho rằng họ có tiền, mình kiện sẽ thua.Liệu tôi có được sự bảo vệ của công lý?

    Khi vào công ty tôi có đóng 01 khoản tiền trách nhiệm là 20 triệu đồng. Sau đó công ty cho nhân viên ký vào quyển sổ chuyển nhượng để chuyển số tiền đó thành tiền cổ tức, cuối năm 2014 tôi có nhận được số tiền lãi là 2,400,000đ. Hình thức là tiền cổ tức nhưng phiếu thu là tiền trách nhiệm và thực tế họ luôn coi đó là khoản tiền trách nhiệm và tìm cách phạt tiền trên số tiền đó. Hiện tại tôi đã nghỉ 2 tháng nhưng công ty liên tục nói là còn phải kiểm tra, chưa giải quyết nên chưa trả số tiền đó. Cho đến nay tôi mới chỉ nhận được lương tháng 02, ngoài ra không có bất kỳ khoản nào khác liên quan đến việc chấm dứt hợp đồng.

    Vậy theo đúng luật tôi sẽ phải được thanh toán những khoản gì và cụ thể là bao nhiêu?

    Tôi rất mong nhận được sự tư vấn từ phái Quý luật sư. Trân trọng cảm ơn!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #383065   13/05/2015

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4950)
    Số điểm: 29173
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1827 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật sư Dương Văn Mai, Công ty luật Bách Dương, Đoàn luật sư thành phố Hà Nội tư vấn giúp bạn như sau:

    Đây là một trường hợp có tranh chấp về lao động giữa người lao động với người sử dụng lao động về việc chấm dứt hợp đồng.

    Về nguyên tắc các bên cần tiến hành thương lượng thỏa thuận nếu việc thương lượng thỏa thuận không đạt được hiệu quả thì một trong hai bên có quyền khởi kiện vụ án dân sự về tranh chấp lao động.

    Bên cạnh quan hệ lao động thì trường hợp này bạn còn là người góp vốn tại doanh nghiệp đó nên mới có khoản tiền cổ tức như bạn nêu. Có nghĩa rằng trường hợp của bạn đang tốn tại hai mối quan hệ, quan hệ lao động và quan hệ việc góp vốn.

    Nếu bạn còn vướng mắc bạn có thể tiếp tục gửi câu hỏi về diễn đàn để được các luật sư tư vấn hoặc nghe tư vấn từ luật sư tại Công ty Luật Bách Dương qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006281 nhánh số 5.

    Chúc bạn mạnh khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869