DanLuat 2015

Hỏi về tội đe dọa giết người

Chủ đề   RSS   
  • #103163 17/05/2011

    oxennhi0986

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2011
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 435
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về tội đe dọa giết người

    Chào các bạn,

    Cách đây một năm, em trai chồng tôi và gia đình tôi có xích mích với nhau chỉ vì một câu nói, từ đó đến nay giữa hai nhà coi như không qua lại với nhau nữa (hai nhà sát vách nhau), xong từ đó, cứ uống rượu vào là lại chửi vợ chồng tôi (mặc dù nhà tôi đã không lên tiếng), chửi bố mẹ tôi (bố mẹ đẻ ra tôi) và đe dọa giết tôi và con trai tôi, hôm qua thậm chí còn đánh trộm cả con trai tôi, xin hỏi luật sư tôi có thể làm đơn trình báo với chính quyền được không, và nếu có thì làm như thế nào, xin chỉ giúp tôi?

    Xin cảm ơn!
     
    6658 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #103559   18/05/2011

    AuQuangPhuc
    AuQuangPhuc
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (656)
    Số điểm: 4500
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 177 lần
    Lawyer

     Chào #0072bc;">oxennhi0986!
    Bạn có thể trình báo cới cơ quan công an tại phường mình cư ngụ. Nếu tiếp tục diễn ra như thế bạn có thể khởi kiện tại tòa án về quyền được bảo vệ danh dự, nhân phẩm, uy tín theo Điều 37 Bộ luật dân sự năm 2005 và việc đánh đập con bạn nếu có thương tích thì là tội cố ý gây thương tích.
    Trân trọng!

    Luật sư: Âu Quang Phục

    Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...

     
    Báo quản trị |  
  • #104079   20/05/2011

    oxennhi0986
    oxennhi0986

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2011
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 435
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn luật sư.
    Tiện đây, dù không thuộc đề tài này nhưng cũng cho tôi được hỏi luật sư thêm một vấn đề nữa liên quan đến việc bán nhà của gia đình tôi.
    Mẹ chồng tôi trước khi mất có viết di chúc chia thừa kế cho chồng tôi căn nhà mà vợ chồng tôi đang ở (tên thừa kế là tên chồng tôi), hiện nay chúng tôi muốn bán căn nhà này đi thì có phải xin ý kiến của bố chồng tôi (bố chồng tôi vẫn còn sống) hay anh chị em trong nhà không (nhà có nhiều anh chị em)?
     
    Báo quản trị |  
  • #104565   23/05/2011

    AuQuangPhuc
    AuQuangPhuc
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (656)
    Số điểm: 4500
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 177 lần
    Lawyer

    oxennhi0986 viết:
    Cám ơn luật sư.
    Tiện đây, dù không thuộc đề tài này nhưng cũng cho tôi được hỏi luật sư thêm một vấn đề nữa liên quan đến việc bán nhà của gia đình tôi.
    Mẹ chồng tôi trước khi mất có viết di chúc chia thừa kế cho chồng tôi căn nhà mà vợ chồng tôi đang ở (tên thừa kế là tên chồng tôi), hiện nay chúng tôi muốn bán căn nhà này đi thì có phải xin ý kiến của bố chồng tôi (bố chồng tôi vẫn còn sống) hay anh chị em trong nhà không (nhà có nhiều anh chị em)?

    Bạn nên xem lại rằng căn nhà này thuộc sở hữu của riêng mẹ chồng bạn hay là chung của bố chồng và mẹ chồng. Nếu của chung bố mẹ chồng thì rõ ràng di chúc trên vô hiệu 1 phần, mẹ chồng bạn chỉ được định đoạt 1/2 căn nhà thôi.
    Trân trọng!
    Cập nhật bởi AuQuangPhuc ngày 23/05/2011 09:28:19 SA

    Luật sư: Âu Quang Phục

    Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...

     
    Báo quản trị |  
  • #104127   20/05/2011

    DAVASA136LAW
    DAVASA136LAW

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2011
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 340
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    câu hỏi trước của bạn đã được các luật sư trả lời rồi nên tôi không trả lời nữa.

    #f79646;">Tiện đây, dù không thuộc đề tài này nhưng cũng cho tôi được hỏi luật sư thêm một vấn đề nữa liên quan đến việc bán nhà của gia đình tôi.
    Mẹ chồng tôi trước khi mất có viết di chúc chia thừa kế cho chồng tôi căn nhà mà vợ chồng tôi đang ở (tên thừa kế là tên chồng tôi), hiện nay chúng tôi muốn bán căn nhà này đi thì có phải xin ý kiến của bố chồng tôi (bố chồng tôi vẫn còn sống) hay anh chị em trong nhà không (nhà có nhiều anh chị em)?

     Tôi xin đưa ra quan điểm cá nhân của tôi để bạn tham khảo.
         Để trả lời chính xác tình huống của bạn thì bạn cần cung cấp cho tôi thêm một vài thông tin.
    đầu tiên căn nhà hai vợ chồng bạn đang ở có sổ đỏ or sổ hồng chưa?.
    Vấn đề thứ hai là nếu có sổ thì sổ đó đứng tên ai (nếu đứng tên mẹ bạn và là tài sản riêng của mẹ chồng bạn, thì việc chuyển nhượng căn nhà về mặt pháp lí thì không cần có sự đồng ý của ba chồng bạn hay những người khác trong gia đình.song để chuyển nhượng được thì bạn phải làm thủ tục kê khai di sản thừa kế tại phòng công chứng tại nơi có nhà đất).
    Trường hợp thứ hai là mảnh đất đó là tài sản chung của ba và mẹ chồng bạn thì dù di chúc của mẹ chồng bạn để lại cho hai vợ chồng bạn mảnh đất đó thì hai vợ chồng của bạn cũng chỉ được 1/2 mảnh đất còn 1/2 mảnh còn lại là của ba chồng bạn, nếu muốn bán hết mảnh đất đó thì vợ chồng bạn phải bảo ba chồng làm thủ tục tặng cho 1/2 mảnh đất đó,
      Cùng với hợp đồng tặng cho đó thì hai vợ chồng bạn cũng phải tiến hành thủ tục kê khai di sản thừa kế thì lúc này mới chuyển nhượng được.
    Hai trường hợp tôi nêu ra là hai trường hợp cơ bản nếu có thông tin gì bạn cứ bổ sung thêm từ những thông tin đó tôi sẽ nói cụ thể thêm.
     
    Báo quản trị |  
  • #104556   23/05/2011

    oxennhi0986
    oxennhi0986

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2011
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 435
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    DAVASA136LAW viết:
    câu hỏi trước của bạn đã được các luật sư trả lời rồi nên tôi không trả lời nữa.

    Tiện đây, dù không thuộc đề tài này nhưng cũng cho tôi được hỏi luật sư thêm một vấn đề nữa liên quan đến việc bán nhà của gia đình tôi.
    Mẹ chồng tôi trước khi mất có viết di chúc chia thừa kế cho chồng tôi căn nhà mà vợ chồng tôi đang ở (tên thừa kế là tên chồng tôi), hiện nay chúng tôi muốn bán căn nhà này đi thì có phải xin ý kiến của bố chồng tôi (bố chồng tôi vẫn còn sống) hay anh chị em trong nhà không (nhà có nhiều anh chị em)?

     Tôi xin đưa ra quan điểm cá nhân của tôi để bạn tham khảo.
         Để trả lời chính xác tình huống của bạn thì bạn cần cung cấp cho tôi thêm một vài thông tin.
    đầu tiên căn nhà hai vợ chồng bạn đang ở có sổ đỏ or sổ hồng chưa?.
    Vấn đề thứ hai là nếu có sổ thì sổ đó đứng tên ai (nếu đứng tên mẹ bạn và là tài sản riêng của mẹ chồng bạn, thì việc chuyển nhượng căn nhà về mặt pháp lí thì không cần có sự đồng ý của ba chồng bạn hay những người khác trong gia đình.song để chuyển nhượng được thì bạn phải làm thủ tục kê khai di sản thừa kế tại phòng công chứng tại nơi có nhà đất).
    Trường hợp thứ hai là mảnh đất đó là tài sản chung của ba và mẹ chồng bạn thì dù di chúc của mẹ chồng bạn để lại cho hai vợ chồng bạn mảnh đất đó thì hai vợ chồng của bạn cũng chỉ được 1/2 mảnh đất còn 1/2 mảnh còn lại là của ba chồng bạn, nếu muốn bán hết mảnh đất đó thì vợ chồng bạn phải bảo ba chồng làm thủ tục tặng cho 1/2 mảnh đất đó,
      Cùng với hợp đồng tặng cho đó thì hai vợ chồng bạn cũng phải tiến hành thủ tục kê khai di sản thừa kế thì lúc này mới chuyển nhượng được.
    Hai trường hợp tôi nêu ra là hai trường hợp cơ bản nếu có thông tin gì bạn cứ bổ sung thêm từ những thông tin đó tôi sẽ nói cụ thể thêm.

           
            Căn nhà của hai vợ chồng tôi hiện đang làm sổ đỏ (tức là đang để hồ sơ tại phường).
            Còn trường hợp thứ hai, mảnh đất đó là tài sản chung của bố và mẹ tôi hay mảnh đất đó đứng tên ai thì tôi thì tôi không được rõ, tôi chỉ biết là mẹ chồng tôi chia hết cho tất cả anh chị em trong gia đình mỗi người một mảnh (có tất cả chữ ký của mọi người), ai không được đất thì mẹ tôi cho tiền.
    Hiện giờ chúng tôi muốn sau khi làm sổ đỏ xong (hoặc chưa có sổ đỏ) sẽ bán đi, nhưng không biết có phải xin phép bố chồng tôi hay có phải lấy tất cả chữ ký của mọi người trong nhà như trước đây khi mẹ chồng tôi viết di chúc không? Xin các luật sư giải đáp giúp tôi với ạ!
     
    Báo quản trị |  
  • #104606   23/05/2011

    DAVASA136LAW
    DAVASA136LAW

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2011
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 340
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


       xin chào bạn #0072bc;">oxennhi0986 tôi xin trả lời thêm về thắc mắc của bạn

              Đầu tiên tôi xin trả lời cho bạn rằng "nếu trình tự thủ tục hợp thức hóa quyền sử dụng đất" của vợ chồng chị chưa làm xong (tức là chưa ra được sổ mang tên vợ chồng chị) thì việc mua bán không thể diễn ra được.
               Hơn nữa việc hợp thức hóa đang diễn ra thì anh chị cứ đợi khi nào ra sổ thì chuyển nhượng, mảnh đất sẽ có giá trị hơn.
    khi anh chị tiến hành hợp pháp hóa quyền sử dụng đất, thì trong trình tự thủ tục do luật định chắc chắn anh chị sẽ biết mảnh đất của mẹ chồng bạn để lại thừa kế, là tài sản riêng hay tài sản chung. 
              Như tôi đã nói ở trước thì quan trọng là xác định mảnh đất mà mẹ chồng bạn để lại cho chồng bạn là tài sản riêng hay tài sản chung, từ việc xác định đó mà các bước trong quá trình hợp pháp hóa (ra sổ mới đứng tên hai vợ chồng bạn) cũng khác nhau.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn DAVASA136LAW vì bài viết hữu ích
    oxennhi0986 (23/05/2011)

0 Thành viên đang online
-