DanLuat 2015

Hỏi về tình huống tai nạn giao thông ?

Chủ đề   RSS   
  • #357700 20/11/2014

    danghongdinh90

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về tình huống tai nạn giao thông ?

    Nhờ luật sư tư vấn giúp tình huống sau ạ !

    Anh A là lái xe của Công ty cổ phần Việt Phát. Trong một ngày làm việc, anh A đã uống rượu
    say, điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định và gây tai nạn làm chị Hồng bị thương nhẹ, xe máy
    của chị bị hỏng, xe ô tô của công ty bị xây xước. Anh A đã có hành vi vi phạm pháp luật nào và
    phải gánh chịu các loại trách nhiệm pháp lý nào? Tại sao?

     
    4827 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #358002   21/11/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1059 lần


    Trường hợp này chỉ gây thiệt hại nhẹ chưa đến mức xử lý HS thì sẽ xử phạt hành chính theo Nghị định 171/2013/NĐ-CP và người gây tai nạn có trách nhiệm đền bù những thiệt hại do lỗi của mình gây ra.

    Điều 604. Căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại

    1. Người nào do lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của cá nhân, xâm phạm danh dự, uy tín, tài sản của pháp nhân hoặc chủ thể khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.

    2. Trong trường hợp pháp luật quy định người gây thiệt hại phải bồi thường cả trong trường hợp không có lỗi thì áp dụng quy định đó.

    Bộ luật Dân sự 2005

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    danghongdinh90 (22/11/2014)
  • #358016   21/11/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào bạn

    Do A là lái xe (nhân viên) của Cty cổ phần Việt Phát nên về nguyên tắc khi xảy ra tai nạn giao thông thì người bị thiệt hại có thể yêu cầu Cty bồi thường (lý do: Cty là chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ; anh A là người của pháp nhân). Sau khi bồi thường cho người bị hại thì Cty yêu cầu A bồi thường lại cho Cty vì đã có lỗi trong trường hợp này.

    Bạn tham khảo thêm Điều 623 Bộ luật dân sự 2005 và Nghị quyết 03/2006/NQ-HĐTP để hiểu rõ hơn nhé!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    danghongdinh90 (22/11/2014)

0 Thành viên đang online
-