DanLuat 2015

Hỏi về tiền lương khoán trong công ty

Chủ đề   RSS   
  • #116118 07/07/2011

    ovihai

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:16/06/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về tiền lương khoán trong công ty

       Chào các anh chị !

    Hiện tại tôi đang công tác tại một đơn vị xây dựng.
    Trong bảng tính lương của nhân viên trong công ty được tính là lương khoán.Đã bao gồm và trừ một só khoản thể hiện rất rõ trong quy chế trả lương.
    Trong đó có một mục về thời gian làm việc mà tôi còn chưa rõ như sau:

    'Tiền khoán của cán bộ nhân viên công ty bao gồm tiền tăng giờ làm đêm hoặc làm thêm giờ vào những ngày nghỉ(khi công việc yêu cầu )'

    Như thế cho tôi hỏi như sau:
    -Nếu tôi chưa hoàn thành công việc trong ngày trên công trường,tôi phải làm đêm thì tôi vẫn không tính thêm lương,nhưng thời gian làm này có giới hạn trong luật là bao nhiêu không?
    -Cách tính trên có vi phạm luật lao động không?
    Cập nhật bởi ntdieu ngày 08/07/2011 07:57:56 CH sửa tiêu đề
     
    43280 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #116679   10/07/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13491)
    Số điểm: 93036
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, căn cứ vào quy định của luật lao động


    Điều 58.

    1- Người sử dụng lao động có quyền chọn các hình thức trả lương theo thời gian (giờ, ngày, tuần, tháng), theo sản phẩm, theo khoán nhưng phải duy trì hình thức trả lương đã chọn trong một thời gian nhất định và phải thông báo cho người lao động biết.

    2- Người lao động hưởng lương giờ, ngày, tuần được trả lương sau giờ, ngày, tuần làm việc ấy hoặc được trả gộp do hai bên thoả thuận, nhưng ít nhất 15 ngày phải được trả gộp một lần.

    3- Người lao động hưởng lương tháng được trả lương cả tháng một lần hoặc nửa tháng một lần.

    4- Người lao động hưởng lương theo sản phẩm, theo khoán, được trả lương theo thoả thuận của hai bên; nếu công việc phải làm trong nhiều tháng thì hàng tháng được tạm ứng lương theo khối lượng công việc đã làm trong tháng.

    Nghị định 114/2002 quy định cụ thể như sau

    Điều 7. Hình thức trả lương theo Điều 58 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

    1. Tiền lương theo thời gian .....

    2. Tiền lương theo sản phẩm .....

    3. Tiền lương khoán được trả cho người lao động theo khối lượng và chất lượng công việc phải hoàn thành.

    4. Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn người sử dụng lao động trả lương theo các hình thức quy định tại khoản 1, khoản 2 và khoản 3 Điều này.

    Thông tư 13/2003/TT-BLĐTBXH hướng dẫn như sau

    1/ Hình thức trả lương:

    Hình thức trả lương theo Điều 7, Nghị định số 114/2002/NĐ-CP được quy định cụ thể như sau:

    a) Tiền lương theo thời gian ....  

    b) Tiền lương theo sản phẩm.....  

    c) Tiền lương khoán, áp dụng đối với cá nhân hoặc tập thể người lao động, căn cứ vào khối lượng, chất lượng công việc và thời gian phải hoàn thành.  

    Căn cứ các hình thức trả lương nêu trên, doanh nghiệp lựa chọn hình thức trả lương phù hợp với tính chất công việc và điều kiện sản xuất, kinh doanh, gắn tiền lương với kết quả công việc, bảo đảm khuyến khích người lao động nâng cao hiệu quả, năng suất lao động. Việc lựa chọn hoặc thay đổi hình thức trả lương phải thể hiện trong hợp đồng lao động và thoả ước lao động tập thể.

    Thông tư 13/2003 không quy định việc trả tiền làm thêm giờ, làm việc ban đêm đối với hình thức trả lương khoán.

    Như vậy nếu doanh nghiệp bạn chọn cách trả lương khoán thì khi bạn phải làm thêm giờ, làm việc ngày lễ bạn cũng không được trả thêm tiền. Bù lại thì bạn phải được tùy chọn thời gian làm việc của mình, nếu bạn cảm thấy hôm nào đó cần ở nhà thì cty cũng không được trừ lương miễn là bạn hoàn thành công việc được giao.

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 10/07/2011 09:09:12 CH sửa lỗi font
     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    ovihai (12/07/2011) bachai68 (06/01/2014) ptsc-ps (28/11/2014)
  • #305215   06/01/2014

    bachai68
    bachai68

    Male
    Mầm

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 510
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin hỏi Luật sư!

    Công ty A thuê Cty B sửa chữa tàu, chủ yếu là nhân công sửa chữa. Vậy khi bên A nhận được yêu cầu thanh toán của bên B thì ngoài Hóa đơn GTGT, Hợp đồng ký kết theo hình thức khoán công việc thì cần những giấy tờ gì diễn giải số tiền thuê nhân công đã thỏa thuận và xuất hóa đơn cho hợp lý. Luật sư tư vẫn giúp để Cty làm đúng luật và hoàn thiện hồ sơn hợp lý.

    Xin cảm ơn

    BHSC

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-