DanLuat 2015

Hỏi về tiến độ góp vốn kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #108611 07/06/2011

    thaotran2101

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về tiến độ góp vốn kinh doanh

    Theo luật quy định đối với công ty cổ phần, trong 3 năm từ khi thành lập phải góp đủ số vốn đã đăng ký.

    Nhưng công ty em thành lập từ năm ngoái, đến nay đã thay đổi đăng ký kinh doanh và các cổ đông góp vốn đã thay đổi. Các cổ đông cũ đã góp đc 1 phần nhỏ theo với số vốn đăng ký. Vậy thì đến thời điểm hiện tại, tiến độ góp vốn của công ty em như thế nào và các cổ đông góp như nào, trong thời hạn bao nhiêu phải góp đủ số vốn đã đăng ký?

    Em cảm ơn!
     
    8721 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #110911   16/06/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1485 lần


    Chào #0072bc; font-size: 13px;">thaotran2101,

        Vấn đề của bạn giải thích hơi dài dòng, nên bạn có thể tìm đọc Khoản 1 Điều 80, Điều 84 LDN. Ngoài ra, Khoản 4 và Khoản 5 Điều 6 Nghị định 102/2010/NĐ-CP có thêm quy định mới về vấn đề này. Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
  • #110973   17/06/2011

    QuangHao77
    QuangHao77

    Male
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2011
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 8 lần


    #474a4d; line-height: 130%; font-family: arial;">Gửi: thaotran2101!
    Điều 84 Luật Doanh nghiệp qui định: “Các cổ đông sáng lập phải cùng nhau đăng ký mua ít nhất 20% tổng số cổ phần phổ thông được quyền chào bán và phải thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua trong thời hạn chín mươi ngày, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh”. Điều đó có nghĩa là các cổ đông cũ của Công ty bạn phải góp đủ phần vốn cam kết trong vốn điều lệ Của Công ty (ít nhất 20% tổng số vốn điều lệ đã đăng ký) trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày được cấp GCNĐKKD.
     Phần vốn còn thiếu các cổ đồng công ty bạn phải góp hoặc huy động các cổ đông khác góp đủ trong thời hạn ba năm kể từ ngày công ty được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Sau ba năm mà công ty không huy động đủ số vốn đã đăng ký thì công ty phải giảm vốn điều lệ tương ứng với phần vốn mà công ty thực tế huy động được.
    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-