DanLuat 2015

Hỏi về Thuế VAT

Chủ đề   RSS   
  • #410433 20/12/2015

    Hỏi về Thuế VAT

    Thưa anh chị, em đang là SV đang theo học trường Luật. Sắp tới em sẽ thi môn Luật Thuế. Em có thắc mắc sau: Tại Điều 4 Luật thuế giá trị gia tăng không nhắc tới trường hợp nhập khẩu dịch vụ phải chịu thuế VAT, vậy trên thực tế có trường hợp nào nhập khẩu dịch vụ phải chịu thuế VAT không ạ? Nếu có thì căn cứ pháp lý vào đâu?

     
    1919 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #410437   21/12/2015

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 215 lần


    cái này bạn xem ở Nghị định 209/2013/NĐ/CP Hướng dẫn Luật thuế GTGT nha bạn

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenvancong90tq vì bài viết hữu ích
    lecongmanhlinh95 (25/12/2015)
  • #410536   21/12/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    lecongmanhlinh95 viết:

    Thưa anh chị, em đang là SV đang theo học trường Luật. Sắp tới em sẽ thi môn Luật Thuế. Em có thắc mắc sau: Tại Điều 4 Luật thuế giá trị gia tăng không nhắc tới trường hợp nhập khẩu dịch vụ phải chịu thuế VAT, vậy trên thực tế có trường hợp nào nhập khẩu dịch vụ phải chịu thuế VAT không ạ? Nếu có thì căn cứ pháp lý vào đâu?

    Chào bạn.

     Nhập khẩu dịch vụ phải chịu thuế VAT là do đặc điểm của hoạt động dịch vụ:

     Dịch vu có 2 đặc điểm phân biệt với hàng hóa đó là:

    - Dịch vụ là vô hình nên khó xác định được

    - Quá trình sản xuất ( cung ứng dịch vụ) và tiêu dùng dịch vụ thường xảy ra đồng thời

    Như vậy, khi dịch vụ "nhập khẩu" vào nước ta thì nếu bạn là nhân viên thì bạn làm sao xác định được có "dịch vụ" vào hay không do nó vô hình

    Mặt khác,  một ca sĩ nỗi tiếng ở nước ngoài vào VN để biểu diễn thì tính thuế GTGT là bao nhiêu khi họ chưa biểu diễn và có thể không biểu diễn (do bị bệnh khàn tiếng chẳng hạn) vì "Quá trình sản xuất ( cung ứng dịch vụ) và tiêu dùng dịch vụ thường xảy ra đồng thời"

    Căn cứ pháp lý không phải chịu thuế chính là điều 4 của luật thuế gtgt:

    Điều 4. Người nộp thuế

    Người nộp thuế giá trị gia tăng là tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng (sau đây gọi là cơ sở kinh doanh) và tổ chức, cá nhân nhập khẩu hàng hóa chịu thuế giá trị gia tăng (sau đây gọi là người nhập khẩu). 

    Chỉ nhập khẩu hh là chịu thuế chứ nhập khẩu dịch vụ thì không chịu thuế.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    lecongmanhlinh95 (25/12/2015)

0 Thành viên đang online
-