Hỏi về thuế TNCN

Chủ đề   RSS   
  • #189953 30/05/2012

    xsktag

    Male
    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2008
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 380
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về thuế TNCN

    Xin chào luật sư.

    Vào dịp tết, công ty em có tặng cho cán bộ công nhân viên mỗi người một giỏ quà (bánh, keo . .) tri gí 200.000đ/phần quà. Vậy phần quà này có tính vào thu nhập nhập chịu thuế TNCN không ạ?
     Xin cám ơn luật sư.
     
    10589 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #190004   30/05/2012

    LS_PhamDinhHung
    LS_PhamDinhHung
    Top 75
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (839)
    Số điểm: 4933
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 297 lần



    Chào Bạn,

    Tiền quà này không được đưa vào chi phí hợp lý  của doanh nghiệp nhưng lại phải đưa vào thu nhập chịu thuế TN cá nhân của nhân viên.

    Thân ái

    Luật sư Phạm Đình Hưng Saigon Asia Law

    www.saigon-asialaw.com

    VP: 40/21 Bau cat 2, F 14 Quan Tan Binh, TP HCM

    Đoàn LS TP HCM

    MB.0903759409

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn LS_PhamDinhHung vì bài viết hữu ích
    duytambinh (16/08/2013) wuteyu (10/06/2014) minhthunguyenmtn (24/11/2014)
  • #228768   23/11/2012

    Luật sư cho tôi hỏi. Những khoản chi phí như: Chi phí nhà ở, đi lại của 1 cá nhân, vé máy bay hằng tháng đi lại giữa 2 nước của người nước ngoài có đưa vào TN chịu thuế không???? Luật sư có thể trích dẫn những thông tư, nghị định cụ thể để làm rõ vấn đề này không ah. Xin chân thành cám ơn và chúc LS sức khỏe. Mong sớm nhận phản hồi của Luật Sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #277325   24/07/2013

    LS_PhamDinhHung
    LS_PhamDinhHung
    Top 75
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (839)
    Số điểm: 4933
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 297 lần


    Chào bạn,

     

    Theo Thông tư 62/2009/TT-BTC thì :

    Điều 1. Bổ sung vào khoản 2, mục II, phần A Thông tư số 84/2008/TT-BTC như sau:

    1. Bổ sung vào tiết 2.1.5 các khoản thu nhập không tính vào thu nhập chịu thuế từ tiền lương tiền công của cá nhân cư trú như sau:

    a) Khoản trợ cấp chuyển vùng một lần đối với người nước ngoài đến cư trú tại Việt Nam. Mức trợ cấp được tính trừ căn cứ trên hợp đồng lao động hoặc thoả thuận giữa người sử dụng lao động và người lao động.

    b) Khoản tiền mua vé máy bay khứ hồi do đơn vị sử dụng lao động chi trả hộ (hoặc thanh toán) cho người lao động là người nước ngoài về phép mỗi năm một lần. Căn cứ để xác định là hợp đồng lao động và giá ghi trên vé máy bay từ Việt Nam đến quốc gia người nước ngoài mang quốc tịch hoặc quốc gia gia đình người nước ngoài sinh sống.

    c) Khoản tiền học phí cho con của người nước ngoài học tại Việt Nam theo bậc học phổ thông do đơn vị sử dụng lao động chi trả hộ căn cứ vào hợp đồng lao động và chứng từ nộp tiền học.

    2. Bổ sung hướng dẫn tiết 2.1.5 như sau: Đối với các khoản lợi ích khác mà người lao động được hưởng thì chỉ tính vào thu nhập chịu thuế đối với các trường hợp xác định được đối tượng được hưởng; không tính vào thu nhập chịu thuế của cá nhân đối với các khoản lợi ích không xác định được cụ thể người được hưởng. Cụ thể trong một số trường hợp như sau:

    a) Khoản tiền thuê nhà do đơn vị sử dụng lao động chi trả hộ: tính vào thu nhập chịu thuế theo số thực tế chi trả hộ nhưng không vượt quá 15% tổng thu nhập chịu thuế (chưa bao gồm tiền thuê nhà).

     

    Như vậy bạn cần lưu ý: Chỉ không tính vào thu nhập chịu thuế đối với khoản vé máy bay khứ hồi đi về phép, mỗi năm một lần.

     

    Thân ái

    Luật sư Phạm Đình Hưng Saigon Asia Law

    www.saigon-asialaw.com

    VP: 40/21 Bau cat 2, F 14 Quan Tan Binh, TP HCM

    Đoàn LS TP HCM

    MB.0903759409

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn LS_PhamDinhHung vì bài viết hữu ích
    duytambinh (16/08/2013) qiaminh (05/06/2014) wuteyu (10/06/2014)
  • #280095   08/08/2013

    shinec
    shinec

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Xin chào Luật sư!

    Cho em hỏi công ty e có vay tiền cá nhân để phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh. Năm nay công ty có có tính lãi tiền vay và tiến hành trả lãi vay cho cá nhân ấy.

    Hỏi: Công ty em phải trích lại % để đóng thuế tncn. Luật sư cho em hỏi Công ty em phải trích lại bn %?

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn shinec vì bài viết hữu ích
    ngongocmai.hn (04/06/2014) oanhpham_140191 (05/06/2014)
  • #325655   29/05/2014

    tinhcitycons
    tinhcitycons

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào Luật sư!

    Cho em hỏi công ty em, Người đại  diện pháp luật của công ty giữ chức vụ Chủ Tịch hội đồng Quản trị, kim Tổng Giám Đốc công ty, và nhận 2 khoản lương, vậy khi em  tính thuế TNCN thì em tính 1 lần " Các khoản khấu trừ trước khi tính thuế TNCN" hay là tính 2 lần ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #326016   31/05/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14546)
    Số điểm: 100709
    Cảm ơn: 3318
    Được cảm ơn 5152 lần
    SMod

    @tinhcitycons : Tất nhiên là tính khấu trừ 1 lần thôi

     
    Báo quản trị |  
  • #327298   09/06/2014

    tructhanhbt
    tructhanhbt

    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cơ quan em là 1đơn vị hành chính sự nghiệp mỗi lấn nhân viên trong cơ quan đi công tác thì đươc thanh toán chi phí đi công tác và hưởng phụ cấp đi đường từ 50.000đ đến 100.000đ.

    Như vậy,cho em hỏi luật sư là tiền thanh toán công tác này có tính thuế thu nhập cá nhân không hay chỉ có phần tiền nhân viên hường phụ cấp đi đường được tính thuế thu nhập cá nhân thôi?em rất mong sự trả lời của luật sư cám ơn

     

     
    Báo quản trị |  
  • #327799   11/06/2014

    Em làm khoán nhân công cho một công ty từ ngày 19/5/2014 đến 5/6/2014. Với giá nhân công là 500.000.000 đồng.

    Phải xuất hóa đơn cho Công ty 

    Vậy tiền thuế em phải đóng như thế nào? 

     
    Báo quản trị |  
  • #328425   16/06/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2765)
    Số điểm: 31716
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1112 lần


    Nếu phần chị công tác phí cao hơn quy định thì sẽ tính thuế với phần vượt cao hơn. Xem tại Thông tư 111/2013/TT-BTC

    Điều 2. Các khoản thu nhập chịu thuế

    ...

    2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công

    đ) Các khoản lợi ích bằng tiền hoặc không bằng tiền ngoài tiền lương, tiền công do người sử dụng lao động trả mà người nộp thuế được hưởng dưới mọi hình thức:

    ...

    đ.4) Phần khoán chi văn phòng phẩm, công tác phí, điện thoại, trang phục,... cao hơn mức quy định hiện hành của Nhà nước. Mức khoán chi không tính vào thu nhập chịu thuế đối với một số trường hợp như sau:

     
    Báo quản trị |  
  • #356037   12/11/2014

    Công ty em mua 1 Container của người dân trị giá 42.000.000 đ và vận chuyển 2.000.000 đ. Có hợp đồng mua bán với người dân

    H muốn đưa vào chi phí khấu hao tài sản mà không có hóa đơn.

    Vậy cty em hạch toán như thế nào cần thủ tục gì ạ.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Đình Hưng - Đoàn LS TP HCM - Saigon Asia Law.

Văn phòng: 409/14 Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 2, Quận Tân Bình ( TSN Air port).

Số điện thoại: 0938182699.