DanLuat 2015

Hỏi về thuế TNCN

Chủ đề   RSS   
  • #127358 31/08/2011

    Gialinh07

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:24/12/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về thuế TNCN

    Cho hỏi: tiền lương làm ngoài giờ vào ngày lễ, ngày thường và công tác phí ngoài tỉnh qua đêm có phải chịu thuế TNCN không?
    Xin tư vấn. Trân thành cảm ơn

    Gia Linh chào thân ái!

     
    2996 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #127575   01/09/2011

    TaiNhan288
    TaiNhan288
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2011
    Tổng số bài viết (141)
    Số điểm: 1030
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 47 lần


    Chào bạn!

    Về phần tiền công tác phí thì tôi không nắm rõ nhưng về phần tiền lương làm thêm thì tôi xin tư vấn như sau:

    Theo quy định tại khoản 9 Điều 4 luật Thuế TNCN thì :
    9. Phần tiền lương làm việc ban đêm, làm thêm giờ được trả cao hơn so với tiền lương làm việc ban ngày, làm trong giờ theo quy định của pháp luật.

    Vấn đề này được thông tư số 84/2008/TT-BTC hướng dẫn như sau:

    9. Thu nhập từ phần tiền lương, tiền công làm việc ban đêm, làm thêm giờ được trả cao hơn so với tiền lương, tiền công làm việc ban ngày, làm việc trong giờ theo quy định của Bộ luật Lao động:

    9.1. Phần tiền lương, tiền công trả cao hơn do phải làm việc ban đêm, làm thêm giờ được miễn thuế căn cứ vào tiền lương, tiền công thực trả do phải làm đêm, thêm giờ trừ đi mức tiền lương, tiền công tính theo ngày làm việc bình thường.

    Ví dụ: Một cá nhân có mức lương trả theo ngày làm việc bình thường theo quy định của Bộ luật Lao động là 20.000 đồng/giờ.

    - Trường hợp cá nhân làm thêm giờ vào ngày thường, cá nhân được trả 30.000 đồng/giờ thì thu nhập được miễn thuế là: 

    30.000 đồng/giờ – 20.000 đồng/giờ = 10.000 đồng/giờ

    - Trường hợp cá nhân làm thêm giờ vào ngày nghỉ hoặc ngày lễ, cá nhân được trả 40.000 đồng/giờ thì thu nhập được miễn thuế là:

    40.000 đồng/giờ – 20.000 đồng/giờ = 20.000 đồng/giờ 

    9.2. Đơn vị sử dụng lao động phải lập bảng kê phản ánh rõ thời gian làm đêm, làm thêm giờ, khoản tiền lương trả thêm do làm đêm, làm thêm giờ đã trả cho người lao động. Bảng kê này được gửi cho cơ quan thuế cùng với hồ sơ khai quyết toán thuế.

    Như vậy câu trả lời cho anh là

    Phần tiền lương làm thêm giờ được chia ra làm 2 phần =tiền lương làm việc bình thường + tiền lương được trả cao hơn.

    Trong 2 phần này thì phần tiền lương vẫn phải chịu thuế thu nhập cá nhân còn phần tiền lương được trả cao hơn được miễn thuế.
    Cập nhật bởi TaiNhan288 ngày 02/09/2011 11:02:42 SA

    không gì là không thể

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-