Hỏi về thuế TNCN

Chủ đề   RSS   
  • #528297 15/09/2019

    Hỏi về thuế TNCN

    Xin chào Luật sư!

    Em có thắc mắc liên quan đến thuế TNCN như sau:

    Hằng năm công ty có chi một số khoản chi bằng tiền cho con em của người lao động như: Khen thưởng học sinh có thành tích học tập tốt, Quà 1/6, Quà trung thu...

    Những khoản trên được chuyển vào tài khoản của người lao động. Vậy người lao động có phải chịu thuế TNCN với những khoản chi trên?

    Em xin chân thành cám ơn!

     
    771 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chinhanhphumy vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #528395   16/09/2019

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4309
    Cảm ơn: 206
    Được cảm ơn 199 lần


     

    chinhanhphumy viết:

     

    Xin chào Luật sư!

    Em có thắc mắc liên quan đến thuế TNCN như sau:

    Hằng năm công ty có chi một số khoản chi bằng tiền cho con em của người lao động như: Khen thưởng học sinh có thành tích học tập tốt, Quà 1/6, Quà trung thu...

    Những khoản trên được chuyển vào tài khoản của người lao động. Vậy người lao động có phải chịu thuế TNCN với những khoản chi trên?

    Em xin chân thành cám ơn!

    Bạn tham khảo tại 111/2013/TT-BTC

    Điều 2. Các khoản thu nhập chịu thuế

    ......................

    e) Các khoản thưởng bằng tiền hoặc không bằng tiền dưới mọi hình thức, kể cả thưởng bằng chứng khoán, trừ các khoản tiền thưởng sau đây:

    ..............

    => Do công ty bạn chuyển bằng tiền vào tài khoản cụ thể của từng người lao động nên các khoản này phải tính thuế TNCN.

    Trân trọng

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ngoankt vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/09/2019)
  • #528413   16/09/2019

    Linhngo99
    Linhngo99
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2019
    Tổng số bài viết (195)
    Số điểm: 1803
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 224 lần


    Mình giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

    Căn cứ theo Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC về các khoản thu nhập chịu thuế thì các khoản tiền khen thưởng học sinh có thành tích tốt, quà 1/6, quà trung thu thuộc vào các khoản thu nhập chịu thuế.

    Điều 2. Các khoản thu nhập chịu thuế

    Theo quy định tại Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân và Điều 3 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP, các khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân bao gồm:

    .....

    e) Các khoản thưởng bằng tiền hoặc không bằng tiền dưới mọi hình thức, kể cả thưởng bằng chứng khoán, trừ các khoản tiền thưởng sau đây:

    Thêm đó, tiền thưởng được công ty chuyển thẳng vào tài khoản của người lao đồng nên khoản này đương nhiên người lao động sẽ chịu thuế thu nhập cá nhân.

     

    Cập nhật bởi Linhngo99 ngày 16/09/2019 05:24:47 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Linhngo99 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/09/2019)