DanLuat 2015

Hỏi về thuế thu nhập cá nhân

Chủ đề   RSS   
  • #227934 20/11/2012

    LanAnh18

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về thuế thu nhập cá nhân

     

    Câu hỏi, vấn đề cần giải đáp:

    Liên quan đến thuế TNCN, Công ty chúng tôi ký hợp đồng lao động (HDLĐ) thời vụ lần thứ nhất từ 01/03/2012 đến 31/05/2012 (dưới 3 tháng) với 1 người lao động (NLĐ) có mã số thuế và NLĐ có làm bảng cam kết thu nhập trong năm không vượt 67,2 triệu đồng/năm (do NLD có đăng ký giảm trừ gia cảnh cho 01 người phụ thuộc) theo Mẫu số 23/CK-TNCN. Sau đó, Cty ký HDLĐ thời vụ lần hai với NLĐ trên từ 01/08/2012 đến 25/10/2012. Tổng thu nhập NLĐ nhận được từ Cty chúng tôi đến 15/09/2012 đã lớn hơn 67,2 triệu trong khi HDLĐ còn kéo dài đến 25/10/2012.

    Hỏi: Công ty chúng tôi trích thu thuế TNCN của NLĐ trên như thế nào? Chỉ thu thuế TNCN 10%/phần thu nhập vượt quá 67,2 triệu đồng Hay phải thu thuế TNCN 10%/ Tổng thu nhập mà Cty chúng tôi đã chi trả cho NLD từ đầu đến cuối?

    Nhận làm sổ sách, tờ khai, quyết toán thuế cho các cá nhân, doanh nghiệp tại HÀ NỘI

    Nhận làm tư vấn tài chính cho các công ty, tư vấn thuế và tư vấn mở sổ sách kế toán, tư vấn xây dựng các quy chế quản lý, các mẫu biểu tài chính, kế hoạch dự toán tài chính, mẫu biểu ngân hàng cho các công ty.

    Nhận kê khai thuế thu nhập cá nhân cho các cá nhân có nhu cầu.

    Nguyễn Thị Lan Anh

    ĐT: 091 304 55 66

    Email: tiencong1979@yahoo.com.vn

     
    7087 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #227935   20/11/2012

    bien72
    bien72

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2012
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 13 lần


     

     Trả lời

    Tại Điều 1 Thông tư số113/2011/TT-BTC ngày 04/08/2011 có quy định:

    “Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo hợp đồng thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên  mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.”

    Trường hợp người lao động ký hợp đồng thời vụ với Công ty nhiều lần, mỗi lần dưới ba tháng nhưng cả năm cá nhân có tổng thời gian lao động tại Công ty từ 3 tháng đến dưới 12 tháng thì Công ty tạm khấu trừ thuế TNCN theo Biểu thuế luỹ tiến từng phần, người lao động thực hiện đăng ký người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh theo quy định.

    Nếu trước đây Công ty không kê khai khấu trừ theo Biểu thuế luỹ tiến từng phần thì được lập hồ sơ kê khai bổ sung điều chỉnh theo quy định tại Khoản 5 Điều 9 Chương II Thông tư số28/2011/TT-BTC trước khi cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra, thanh tra tại trụ sở của Công ty.

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 20/11/2012 09:22:29 CH Cập nhật bởi ntdieu ngày 20/11/2012 05:26:20 CH bỏ in đậm toàn bài Xóa câu hỏi
     
    Báo quản trị |  
  • #228192   21/11/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3530)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2720 lần


    LanAnh18 viết:

     

    Câu hỏi, vấn đề cần giải đáp:

    Liên quan đến thuế TNCN, Công ty chúng tôi ký hợp đồng lao động (HDLĐ) thời vụ lần thứ nhất từ 01/03/2012 đến 31/05/2012 (dưới 3 tháng) với 1 người lao động (NLĐ) có mã số thuế và NLĐ có làm bảng cam kết thu nhập trong năm không vượt 67,2 triệu đồng/năm (do NLD có đăng ký giảm trừ gia cảnh cho 01 người phụ thuộc) theo Mẫu số 23/CK-TNCN. Sau đó, Cty ký HDLĐ thời vụ lần hai với NLĐ trên từ 01/08/2012 đến 25/10/2012. Tổng thu nhập NLĐ nhận được từ Cty chúng tôi đến 15/09/2012 đã lớn hơn 67,2 triệu trong khi HDLĐ còn kéo dài đến 25/10/2012.

    Hỏi: Công ty chúng tôi trích thu thuế TNCN của NLĐ trên như thế nào? Chỉ thu thuế TNCN 10%/phần thu nhập vượt quá 67,2 triệu đồng Hay phải thu thuế TNCN 10%/ Tổng thu nhập mà Cty chúng tôi đã chi trả cho NLD từ đầu đến cuối?

    Căn cứ theo quy định bên dưới, NLĐ ký HĐLĐ dưới 3 tháng, có tổng thu nhập > 67.2 triệu ( TH có 1 NPT), không được làm cam kết23/BCK-TNCN theo mẫu tại TT28/2011/TT-BTC. DN thực hiện khấu trừ 10%/ mỗi lần chi trả từ 1.000.000đ/lần trở lên & 20% với TH không có MST. LĐ thời  vụ, dưới 3 tháng không áp dụng tính thuế theo biểu lũy tiến từng phần tại TT84/2008/TT-BTC về thuế TNCN.

    Điều 1. Sửa đổi Điều 5 Thông tư62/2009/TT-BTC ngày 27/3/2009 hướng dẫn sửa đổi, bổ sung Thông tư số84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính như sau:

    Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền dịch vụ khác, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 1.000.000 đồng/lần trở lên thì thực hiện khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:

    - Áp dụng mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập trả cho các cá nhân có mã số thuế và 20% đối với cá nhân không có mã số thuế, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số).

    Tổ chức ký hợp đồng lao động, hợp đồng dịch vụ với các cá nhân, tổ chức ký hợp đồng lao động, hợp đồng dịch vụ có trách nhiệm thông báo cho các cá nhân về tỷ lệ khấu trừ nêu trên để cá nhân làm thủ tục xin cấp mã số thuế.

    Cơ quan thuế thực hiện cấp ngay mã số thuế trong vòng 5 ngày làm việc, kể từ khi nhận đủ hồ sơ xin cấp mã số thuế.

      - Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu độc thân hoặc dưới 67,2 triệu  đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng,...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế TNCN. Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm, tổ chức chi trả thu nhập vẫn phải cung cấp danh sách và thu nhập của những người chưa đến mức khấu trừ thuế cho cơ quan thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-