Hỏi về thuế thu nhập cá nhân.

Chủ đề   RSS   
  • #121242 01/08/2011

    Hỏi về thuế thu nhập cá nhân.

    Xin hỏi, tiền nhận từ việc được nhà nước đền bù khi bị giải tỏa đất, có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?
    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 02/08/2011 01:17:21 CH tiêu đề
     
    4268 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #121340   01/08/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14467)
    Số điểm: 100194
    Cảm ơn: 3310
    Được cảm ơn 5122 lần
    SMod

    Chào bạn, trong danh mục những khoản thu nhập được miễn thuế TNCN không thấy có khoản này.
     
    Báo quản trị |  
  • #121441   02/08/2011
    Được đánh dấu trả lời

    nqtrang
    nqtrang
    Top 200
    Lớp 1

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:02/10/2008
    Tổng số bài viết (381)
    Số điểm: 2462
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 25 lần


    Căn cứ Luật thuế thu nhập cá nhân thì khoản tiền bồi thường nhà nước thì được miễn thuế TNCN
     
    Báo quản trị |  
  • #121447   02/08/2011

    Xin hỏi được quy định tại điều mấy, khoản nào của Luật thuế thu nhập cá nhân
     
    Báo quản trị |  
  • #121471   02/08/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2736 lần


    ttrkrongbuk viết:
    Xin hỏi, tiền nhận từ việc được nhà nước đền bù khi bị giải tỏa đất, có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?

    Theo quy định tại TT 161/2009/TT-BTC hướng dẫn về thuế TNCN với 1 số trường hợp chuyển nhượng, nhận thừa kế, nhận quà tặng là BĐS :


    Điều 2. Các trường hợp được miễn thuế và tạm thời chưa thu thuế:

    2. Thu nhập từ nhận tiền bồi thường do Nhà nước thu hồi đất, kể cả các khoản thu nhập do các tổ chức kinh tế bồi thường, hỗ trợ khi thực hiện thu hồi đất theo quy định tại Nghị định số 197/2004/NĐ-CP ngày 03/12/2004 và Nghị định số 17/2006/NĐ-CP ngày 27/01/2006 của Chính phủ về bồi thường, hỗ trợ tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất.

    Bạn coi xem việc thu hồi đất có theo quy định tại ĐN 197/2004/NĐ-CP & NĐ 17/2006/NĐ-CP ko !!! Nếu có thì khoản thu nhập đó được miễn thuế.


    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (02/08/2011) ntdieu (02/08/2011)