DanLuat 2015

Hỏi về thuế - phí khi mang hàng hóa xách tay khỏi Việt Nam

Chủ đề   RSS   
  • #485938 28/02/2018

    Hỏi về thuế - phí khi mang hàng hóa xách tay khỏi Việt Nam

    Chào các thành viên của dân luật, Mình đang gặp phải trường hợp sau & muốn xin được sự tư vấn giải thích liên quan theo quy định của pháp luật.
    Bên mình có khách nhật sang công tác và khi về mang theo 400 sản phẩm phim kính dán màn hình điện thoại theo hành lý qua đường hàng không về nhật để đánh giá chất lượng sản phẩm nếu được thì có thể làm đối tác với bên mình về sản phẩm này, do đây là sản phẩm mẫu và lần đầu tiên sản xuất. Do đó, nếu không có người khách này mang về nhật thì có lẽ sản phẩm này mình đã cho gửi chuyển phát nhanh qua EMS hoặc DHL, Fedex. Nhưng khi làm thủ tục xuất cảnh thì khách Nhật này của mình đã bị hải quan sân bay Nội Bài charge phí 20usd vì việc mang các sản phẩm này ra khỏi Việt Nem (khách của mình ko hiểu đó là tiền phạt do không khai báo hay là thuế phải trả cho 400 sản phẩm mẫu kể trên).
     
    Các bạn ai có kinh nghiệm này chia sẻ giúp mình hiểu các quy định liên quan áp dụng trong trường hợp kể trên là gì không? Nếu khách của mình khi làm thủ tục check- in khai báo mang theo số lượng đó để làm sản phẩm mẫu thì phải khai báo với ai, theo mẫu gì? Và khi đó có bị charge phí gì không?
     
    766 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuychichu vì bài viết hữu ích
    richphan234 (28/02/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #485939   28/02/2018

    Theo Quyết định số 31/2015/QĐ-TTg thì nếu cá nhân nhập cảnh vào VN đem theo số hành lý vẫn năm trong định mức thì không bị thu thuế
     
    Điều 3. Định mức hành lý của người nhập cảnh
     
    Định mức hành lý được miễn thuế nhập khẩu, không chịu thuế tiêu thụ đặc biệt và thuế giá trị gia tăng của người nhập cảnh như sau:
     
    1. Rượu, đồ uống có cồn
     
    a) Rượu từ 22 độ trở lên: 1,5 lít;
     
    b) Rượu dưới 22 độ: 2,0 lít;
     
    c) Đồ uống có cồn, bia: 3,0 lít
     
    Đối với rượu, nếu người nhập cảnh mang nguyên chai, bình, lọ, can (sau đây viết tắt là chai) có dung tích lớn hơn dung tích quy định tại các Điểm a, b, c Khoản này nhưng dung tích vượt không quá 01 (một) lít thì được miễn thuế cả chai, nếu dung tích vượt quá 01 (một) lít thì phần vượt định mức phải nộp thuế theo quy định của pháp luật.
     
    2. Thuốc lá
     
    a) Thuốc lá điếu: 200 điếu;
     
    b) Xì gà: 100 điếu;
     
    c) Thuốc lá sợi: 500 gam
     
    Đối với thuốc lá điếu, xì gà, người nhập cảnh chỉ được mang theo đúng định mức miễn thuế; nếu mang vượt định mức miễn thuế thì phần vượt phải được tạm gửi tại kho của Hải quan cửa khẩu và nhận lại trong thời hạn quy định tại Khoản 5 Điều 59 Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra, giám sát, kiểm soát hải quan.
     
    3. Định mức quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này không áp dụng đối với người dưới 18 tuổi.
     
    4. Đồ dùng cá nhân: số lượng, chủng loại phù hợp với mục đích chuyến đi.
     
    5. Các vật phẩm khác ngoài danh mục hàng hóa quy định tại các Khoản 1, 2, và 4 Điều này (không nằm trong danh mục hàng hóa cấm nhập khẩu, tạm ngừng nhập khẩu hoặc nhập khẩu có điều kiện): Tổng trị giá không quá 10.000.000 (mười triệu) đồng Việt Nam.
     
    Trường hợp của khách hàng bên bạn thì bạn cần xác định lại giá trị của 400 miến dán điện thoại này có vượt quá 10 tr hay không, nếu vượt quá 10 triệu thì sẽ tính thuế nhập khẩu, mức thuế suất cụ thể được quy định Nghị định 122/2016/NĐ-CP về Biểu thuế xuất khẩu, Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi, Danh mục hàng hóa và mức thuế tuyệt đối, thuế hỗn hợp, thuế nhập khẩu ngoài hạn ngạch thuế quan
    Còn nếu năm trong định mức 10 triệu thì không rõ tiền charge $20 này là gì, chị có thể lên cơ quan hải quan để hỏi lại.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-