DanLuat 2015

Hỏi về Thuế Khoán ?

Chủ đề   RSS   
  • #221650 23/10/2012

    duyenle88

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về Thuế Khoán ?

    Em chào luật sư!

    LS cho e hỏi,  nhà e cho thuê nhà nghỉ, mức thuế khoán là nhỏ hơn 12 triệu nộp 1 triệu đồng, e chỉ biết hàng tháng nộp cho quản lí thuế 1 triệu đồng. Tháng này nhà e phát sinh doanh thu là 58.000.000 ( năm tám triệu) . Vậy gia đình e phải nộp khoản phụ trội này như thế nào, Thuế GTGT và TNDN hay TNCN được tính thế nào ( nếu có thông tư hay nghị định nào qui đinh mong LS chỉ giúp e). Quản lí thuế bên e bắt nộp 37% X 58.000.000= 21.460.000. Vậy theo luật sư có đúng ko a?

    Trân trọng cảm ơn Luật Sư!

    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 24/10/2012 07:51:05 SA
     
    6260 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #222231   26/10/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3530)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2722 lần


     

    duyenle88 viết:

     

    Em chào luật sư!

    LS cho e hỏi,  nhà e cho thuê nhà nghỉ, mức thuế khoán là nhỏ hơn 12 triệu nộp 1 triệu đồng, e chỉ biết hàng tháng nộp cho quản lí thuế 1 triệu đồng. Tháng này nhà e phát sinh doanh thu là 58.000.000 ( năm tám triệu) . Vậy gia đình e phải nộp khoản phụ trội này như thế nào, Thuế GTGT và TNDN hay TNCN được tính thế nào ( nếu có thông tư hay nghị định nào qui đinh mong LS chỉ giúp e). Quản lí thuế bên e bắt nộp 37% X 58.000.000= 21.460.000. Vậy theo luật sư có đúng ko a?

    Trân trọng cảm ơn Luật Sư!

     

     

    Chào bạn!

    Tại điểm c, khoản 2, Điều 13, Thông tư số 06/2012/TT-BTC ngày 11/1/2012 của Bộ Tài chính về thuế GTGT hướng dẫn:

    "Hoạt động kinh doanh; hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh không thực hiện hoặc thực hiện không đầy đủ chế độ kế toán, hoá đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật thì nộp thuế theo tỷ lệ (%) GTGT do Bộ Tài chính quy định".

    Tại điểm 3, Công văn số763/BTC-TCT ngày 16/1/2009 của Bộ Tài chính hướng dẫn tỷ lệ GTGT áp dụng đối với hoạt động kinh doanh, hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh không thực hiện hoặc thực hiện không đầy đủ chế độ kế toán, hoá đơn chứng từ theo quy định của pháp luật áp dụng từ ngày 1/1/2009 hướng dẫn như sau:

    “Căn cứ tỷ lệ quy định của Bộ Tài chính, Cục trưởng Cục thuế đối chiếu với tình hình kinh tế xã hội tại địa phương để nghiên cứu và ban hành tỷ lệ GTGT áp dụng tại địa phương, không tiếp tục mở rộng thành nhiều nhóm nhỏ (riêng đối với ngành thương mại bán các mặt hàng trong trường hợp cần thiết có thể phân thành 2 nhóm: bán buôn, bán lẻ) và không vượt quá khung tỷ lệ trần, sàn theo hướng dẫn của Bộ Tài chính”.

    Chiếu theo biểu tỷ lệ GTGT tại CV763/BTC-TCT ngày 16/01/2009, nếu kinh doanh khách sạn, nhà nghỉ, nhà trọ thuộc KV I thì tỷ lệ GTGT là 35-40%, nếu KV II thì tỷ lệ GTGT tính trên doanh thu 32-37%...

    Tôi không biết nhà bạn cho thuê nhà nghỉ thuộc KV I, KV II, KV III, KV IV hay KV V...nên tôi không thể khẳng định CQ Thuế ấn định số thuế mà nhà bạn phải đóng theo tỷ lệ 37%/doanh thu là đúng hay sai ? Bạn tra cứu khu vực và tỷ lệ tính thuế GTGT trên doanh thu theo biểu đính kèm CV763/BTC-TCT ngày 16/01/2009.

    Công thức tính thuế GTGT áp dụng cho thuế khoán = DT khoán x tỉ lệ % GTGT x thuế suất thuế GTGT của nhóm HHDV.

    Bạn Load CV tại File đính kèm.

    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 26/10/2012 02:14:11 CH

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #222260   26/10/2012

    duyenle88
    duyenle88

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Gia đình em thuộc khu vực I, vậy luật sư  có thể tính giúp e số thuế phải nộp không a? Ngoài Thuế GTGT, e còn phải nộp thuế TNCN là bao nhiêu, e không có người phụ thuộc? Doanh thu phát sinh trong tháng 9/2012 a.

    Em cảm ơn LS!

    Cập nhật bởi duyenle88 ngày 26/10/2012 09:35:04 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #222336   26/10/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3530)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2722 lần


    duyenle88 viết:

    Gia đình em thuộc khu vực I, vậy luật sư  có thể tính giúp e số thuế phải nộp không a? Ngoài Thuế GTGT, e còn phải nộp thuế TNCN là bao nhiêu, e không có người phụ thuộc? Doanh thu phát sinh trong tháng 9/2012 a.

    Em cảm ơn LS!

    1) Thuế GTGT

    Thuế GTGT bạn phải nộp = 58.000.000 x 37% x 10% = 2.146.000đ ( 37% tra biểu ở trên mình đã trích dẫn, 10% là thuế suất thuế GTGT của dịch vụ cho thuê nhà nghỉ quy định tại TT06/2012/TT-BTC hướng dẫn thi hành Luật Thuế GTGT)

    2) Thuế TNCN :

    Thu nhập chịu thuế tncn = 58.000.000 x 35%= 20.300.000đ ( 35% tra theo QĐ164334/CT-QĐ áp dụng tại TPHCM về biểu tỷ lệ TNCT trên doanh thu để tính thuế TNCN ...do bạn ko nói ở Tỉnh/TP nào, nên tôi tạm lấy HCM)

    Giảm trừ bản thân : 4.000.000đ / Không có NPT

    => Thu nhập tính thuế TNCN = 20.300.000 - 4.000.000 = 16.300.000đ

    16.300.000đ tính thuế TNCN theo biểu lũy tiến của TT84/2008/TT-BTC- thu nhập của bạn chia làm 3 bậc & tính như sau :

    5.000.000 x 5% = 250.000đ

    5.000.000 x 10% = 500.000đ

    6.300.000 x 15%= 945.000đ

    Tổng thuế TNCN phải nộp = 1.695.000đ

     

     

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #222379   26/10/2012

    duyenle88
    duyenle88

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cảm ơn nhé.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-