DanLuat 2015

Hỏi về thuế GTGT?

Chủ đề   RSS   
  • #307850 22/01/2014

    xuanhoai.le

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:22/01/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về thuế GTGT?

     Em xin chào mọi người ạ. Em mới tham gia Thư viện pháp luật. Và em có thắc mắc như sau về công ty em mong mọi người giải đáp giúp em ạ

        Công ty em là công ty phần mềm, chuyên thiết kế website và cung cấp domain.

       Tại khoản 21 Điều 4 Thông tư số 06/2012/TT-BTC ngày 11 tháng 01 năm 2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật thuế GTGT: “Chuyển giao công nghệ theo quy định của Luật chuyển giao công nghệ; chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ theo quy định của Luật sở hữu trí tuệ. Trường hợp hợp đồng chuyển giao công nghệ, chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ có kèm theo chuyển giao máy móc, thiết bị thì đối tượng không chịu thuế GTGT tính trên phần giá trị công nghệ, quyền sở hữu trí tuệ chuyển giao, chuyển nhượng; trường hợp không tách riêng được thì thuế GTGT được tính trên cả phần giá trị công nghệ, quyền sở hữu trí tuệ chuyển giao, chuyển nhượng cùng với máy móc, thiết bị.

      Phần mềm máy tính bao gồm sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm theo quy định của pháp luật.”

      Công ty em có cung cấp dịch vụ Thiết kế website và có thắc mắc không biết dịch vụ này có được gọi là Phần mềm máy tính hay không, có thuộc diện không phải nộp thuế hay không? Và nếu không thì phải chịu thuế suất bao nhiêu %? 

       Công ty em bắt đầu kinh doanh từ tháng 4/2012, từ trước đến nay vẫn kê khai thuế phải nộp là 10%. Nếu dịch vụ Thiết kế Website thuộc diện không chịu thuế thì em cần phải thực hiện những thủ tục gì để thay đổi mức thuế suất từ lúc mới kinh doanh đến nay ạ?

       Em xin cảm ơn ạ.

     

     
    3286 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #307935   23/01/2014

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào anh đồng hương,

    Em tổng hợp các điều kiện để được hưởng ưu đãi thuế GTGT đối với công ty có hoạt động sản xuất phần mềm như sau:

    (1) Là doanh nghiệp được thành lập theo Luật Đầu tư;

    (2) Phần mềm được sản xuất bao gồm các loại phần mềm sau:

    -  Phần mềm nhúng:  là phần mềm được nhà sản xuất thiết bị cài sẵn vào thiết bị và chúng được sử dụng ngay cùng với thiết bị mà không cần có sự cài đặt của người sử dụng hay người thứ ba.

    -  Phần mềm đóng gói: là sản phẩm phần mềm có thể sử dụng được ngay sau khi người sử dụng hoặc nhà cung cấp dịch vụ cài đặt vào các thiết bị hay hệ thống. Các phần mềm này thường được cung cấp qua dạng đĩa mềm, đĩa CD; qua bất kể vật mang tin nào khác hay thông qua mạng máy tính. Phần mềm đóng gói thường được phân ra hai loại : phần mềm hệ thống và phần mềm ứng dụng (thí dụ như : hệ điều hành, các công cụ phát triển, các ngôn ngữ lập trình, xử lý văn bản, bảng tính, diệt virus, kế toán, dạy học, quản lý tài chính, quản lý vật tư, các phần mềm tính toán khoa học và kỹ thuật, đồ họa, v.v...).

    -  Phần mềm chuyên dụng: là sản phẩm phần mềm được phát triển theo yêu cầu cụ thể và riêng biệt của khách hàng. Phần mềm chuyên dụng có thể được phát triển từ đầu hoặc được thiết kế theo yêu cầu của khách hàng dựa trên cơ sở các phầm mềm sẵn có trên thị trường.

    - Sản phẩm thông tin số hóa: là nội dung thông tin số hóa được lưu trữ trên một vật thể nào đó.

    Căn cứ như trên, theo em, thiết kế website không được coi là sản xuất phần mềm và phải chịu thuế GTGT theo quy định.

    Nếu muốn rõ hơn thì anh có thể liên hệ với em theo contact ở dưới nhoặc anh tham khảo thêm các quy định "Quyết định 128 của Thủ tướng Chính phủ về một số chính sách và biện pháp khuyến khích đầu tư và phát triển công nghiệp phần mềm".

    Cập nhật bởi phanthanhtuan2013 ngày 23/01/2014 09:10:20 SA

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phanthanhtuan2013 vì bài viết hữu ích
    xuanhoai.le (23/01/2014)
  • #307977   23/01/2014

    xuanhoai.le
    xuanhoai.le

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:22/01/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    ^^, chào anh đồng hương. Em cảm ơn a ạ ( em là con gái ạ, chứ k phải anh mô)

     
    Báo quản trị |  
  • #307986   23/01/2014

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 153 lần


    Lúc sáng không thấy em có avatar nên anh tưởng vậy. Còn chỗ nào thắc mắc em có thể hỏi anh.

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #308114   25/01/2014

    xuanhoai.le
    xuanhoai.le

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:22/01/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ. Em cảm ơn a ạ ^^

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-