DanLuat 2015

Hỏi về thuế giá trị gia tăng của mặt hàng nông sản

Chủ đề   RSS   
  • #410919 24/12/2015

    linhthu91

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:24/12/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về thuế giá trị gia tăng của mặt hàng nông sản

    chào anh-chị!

    công ty em xuất bán gà thịt+ vịt thịt+ngan thịt ( sản phẩm do công ty nuôi lớn) cho các cá nhân, hộ gia đình thì có chịu thuế gtgt hay k ạ? và mức thuế là bao nhiêu. còn nếu bán các con thịt đấy cho các doanh nghiệp, hợp tác xã thì mức thuế là bao nhiêu ạ?

    em cảm ơn!

     

     
    3417 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #412146   04/01/2016

    Chào bạn! Với câu hỏi của bạn Luật Hải Nguyễn xin được tư vấn như sau: 

    Căn cứ theo Khoản 1, Điều 5, Luật Thuế giá trị gia tăng 2008 quy định Đối tượng không chịu thuế là  Sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản nuôi trồng, đánh bắt chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường của tổ chức, cá nhân tự sản xuất, đánh bắt bán ra và ở khâu nhập khẩu.

    Xét trường hợp của công ty bạn thì công ty bạn tự chăn nuôi, tự sơ chế và bán ra nên các mặt hàng thịt vịt, thịt ngan, thịt gà không phải chịu thuế giá trị gia tăng. Chỉ khi công ty bạn đưa vào chế biến rồi bán ra thì sản phẩm mới phải chịu thuế giá trị gia tăng 

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #416909   27/02/2016

    bluesky1984
    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (730)
    Số điểm: 6500
    Cảm ơn: 207
    Được cảm ơn 382 lần
    Moderator

    Bạn xem Khoản 1, Điều 4, Thông Tư 219/2013/TT-BTC hướng dẫn luật thuế GTGT

    Điều 4. Đối tượng không chịu thuế GTGT

    1. Sản phẩm trồng trọt (bao gồm cả sản phẩm rừng trồng), chăn nuôi, thuỷ sản, hải sản nuôi trồng, đánh bắt chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường của tổ chức, cá nhân tự sản xuất, đánh bắt bán ra và ở khâu nhập khẩu.

    Các sản phẩm mới qua sơ chế thông thường là sản phẩm mới được làm sạch, phơi, sấy khô, bóc vỏ, xay, xay bỏ vỏ, xát bỏ vỏ, tách hạt, tách cọng, cắt, ướp muối, bảo quản lạnh (ướp lạnh, đông lạnh), bảo quản bằng khí sunfuro, bảo quản theo phương thức cho hóa chất để tránh thối rữa, ngâm trong dung dịch lưu huỳnh hoặc ngâm trong dung dịch bảo quản khác và các hình thức bảo quản thông thường khác.

    Ví dụ 2: Công ty A ký hợp đồng nuôi heo với Công ty B theo hình thức nhận tiền công từ Công ty B hoặc bán lại sản phẩm cho Công ty B thì tiền công nuôi heo nhận từ Công ty B và sản phẩm heo bán cho Công ty B thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

    Trường hợp Công ty B bán ra hoặc đưa vào chế biến để bán ra thì sản phẩm bán ra thuộc đối tượng chịu thuế GTGT theo quy định.

    Tuy nhiên, câu hỏi của bạn hơi chung chung, xuất bán gà, vịt chăn nuôi, nhưng qua sơ chế hay đã chế biến, đóng gói....

    Nếu thuộc trường hợp chế biến, đóng gói thì thuế suất 10% nhé.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-