Hỏi về thừa kế và chuyển nhượng

Chủ đề   RSS   
  • #518076 13/05/2019

    congtyluattgs

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2018
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về thừa kế và chuyển nhượng

    Em xin chào luật sư! Em có một câu hỏi như sau ạ
     
    Bố của bạn em qua đời cách đây 1 năm không có di chúc, hiện tại trong nhà chỉ còn em và em trai. Bố em có để lại một khoản tiền tiết kiệm gửi tại ngân hàng. Hiện nay do muốn tạo điều kiện cho em trai của mình có tiền để thực hiện công việc kinh doanh nên em muốn nhượng lại phần thừa kế của mình cho em trai. Vậy em cần làm thủ tục gì?
     
    923 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #518560   20/05/2019

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9998)
    Số điểm: 56838
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3855 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Bố của bạn đã qua đời cách đây 1 năm không để lại di chúc và hiện có một số tiền đang gởi trong ngân hàng thì số tiền đó là di sản thừa kế của bố bạn để lại cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của ông ấy hưởng theo nguyên tắc chia đều cho mỗi ngưỡi một phần bằng nhau.

    Bộ luật dân sư có quy định về việc từ chối nhận di sản thừa kế:

    Điều 620. Từ chối nhận di sản

    1. Người thừa kế có quyền từ chối nhận di sản, trừ trường hợp việc từ chối nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác.

    2. Việc từ chối nhận di sản phải được lập thành văn bản và gửi đến người quản lý di sản, những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản để biết.

    3. Việc từ chối nhận di sản phải được thể hiện trước thời điểm phân chia di sản.

    Như vậy, bạn cần làm văn bản thể hiện ý chí từ chối nhận phần thừa kế của mình và muốn để lại cho em mình gời đến em bạn và ngân hàng nơi đang quản lý số tiền để thông báo cho họ biết.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com