Hỏi về thừa kế sau khi ba mẹ li hôn?

Chủ đề   RSS   
  • #562694 15/11/2020

    nguyenluan120993

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về thừa kế sau khi ba mẹ li hôn?

    Chào luật sư, ba mẹ tôi li hôn khi tối 2-3 tuổi, nay tôi mất nay đã hơn 10 năm, bây giờ các dì bên nhà nội cần hồ sơ của tôi để sang tên căn nhà, vì các dì đó nói nhà đó ba tôi đang đứng tên (con cả).

    Luật sư cho tôi hỏi rằng tôi có được nhận phần nào trong căn nhà đó không, nếu có thì sẽ được nhận như thế nào ? Cám ơn luật sư.

     
    431 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenluan120993 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #562958   19/11/2020

    hiesutran159
    hiesutran159
    Top 150
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (425)
    Số điểm: 5260
    Cảm ơn: 28
    Được cảm ơn 512 lần


    nguyenluan120993 viết:

    Chào luật sư, ba mẹ tôi li hôn khi tối 2-3 tuổi, nay tôi mất nay đã hơn 10 năm, bây giờ các dì bên nhà nội cần hồ sơ của tôi để sang tên căn nhà, vì các dì đó nói nhà đó ba tôi đang đứng tên (con cả).

    Luật sư cho tôi hỏi rằng tôi có được nhận phần nào trong căn nhà đó không, nếu có thì sẽ được nhận như thế nào ? Cám ơn luật sư.

    Ý bạn là ai mất? Bạn mất thì làm sao mà đăng câu hỏi này lên được?

     
    Báo quản trị |  
  • #562962   19/11/2020

    hiesutran159
    hiesutran159
    Top 150
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (425)
    Số điểm: 5260
    Cảm ơn: 28
    Được cảm ơn 512 lần


    Trong trường hợp người mất là cha bạn, quyền thừa kế trong trường hợp này giải quyết như sau:

    Trước tiên bạn cần biết, thời hiệu thừa kế là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản (kể từ ngày bố bạn mất, tức thời điểm mở thừa kế). Như vậy hiện tại mới hơn 10 năm kể từ ngày bố mất, di sản bạn nhắc tới là ngôi nhà (tức bất động sản) nên bạn vẫn còn thời hạn yêu cầu chia di sản. (Căn cứ điều 623 Bộ luật dân sự 2015).

    Về việc chia thừa kế:

    Thứ nhất, nếu bố bạn có để lại di chúc hợp pháp thì chia thừa kế theo di chúc.

    Thứ hai, nếu bố bạn không để lại di chúc:

    Lúc này việc thừa kế thực hiện theo chế định thừa kế theo pháp luật, tức người nào ở hàng thừa kế thứ nhất thì sẽ được chia tài sản, nếu không có ai ở hàng thừa kế thứ nhất còn sống thì chia cho những người ở hàng thừa kế thứ hai,  nếu không có ai ở hàng thừa kế thứ hai còn sống thì chia cho những người ở hàng thừa kế thứ ba.

    Điều 651 Bộ luật dân sự 2015 quy định:

    "1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    ..."

    Bạn chính là con đẻ của ông, do vậy bạn vẫn nằm trong hàng thừa kế thứ nhất.

    Cụ thể những người sẽ nhận được thừa kế trong trường hợp này là:

    - Vợ sau, con cái của vợ sau và bố bạn. (nếu có)

    - Bạn và những người con chung của bố và mẹ ruột của bạn.

    Nếu bố bạn có vợ sau và 2 người này có con cái:

    Lấy giá trị tài sản chia đều cho tất những người nhận được thừa kế mà mình vừa nêu ở trên.

    Nếu bố bạn không có vợ sau:

    Lúc này giá trị tài sản được chia đều cho những người con còn sống của ông (tức bạn và anh em ruột của bạn)

    Mẹ ruột bạn đã không còn là vợ của bố nên không được hưởng di sản thừa kế.

    Cập nhật bởi hiesutran159 ngày 19/11/2020 02:46:42 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hiesutran159 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/11/2020)
  • #563881   30/11/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 269 lần


    Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:
     
    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
     
    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
     
    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
     
    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
     
    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
     
    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.
     
    Như vậy, theo trình báy bố bạn đang đứng tên trên giấy chứng nhận, nếu đó là nhà của bố thì bạn là người thừa kế. Nếu là tài sản do ông bà để lại thì bố bạn và dì là đồng thừa kế, khi bố bạn chết bạn được hưởng phần di sản của bố.
     

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |