hỏi về thừa kế QSDĐ đất và đất ở

Chủ đề   RSS   
  • #260800 12/05/2013

    letridung

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2008
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi về thừa kế QSDĐ đất và đất ở

    Chào tất cả anh, chị em dân luật!

    Mình có vấn đề cần mọi người thảo luận, tư vấn.

    Mình có một người bạn được hai người dân thành phố nhận làm cháu nuôi (gọi bằng ngoại) và sống chung với ông, bà từ năm 1997 (có người làm chứng)

    Năm 2000, ông bà ngoại nuôi có lập di chúc (công chứng tại phòng Công chứng số 1) với mục đích là sau khi chết sẽ để lại cho bạn tôi 01 căn nhà và toàn bộ khu đất có căn nhà (300m2, có 50m2 đất ở) nhưng lúc công chứng viên lập văn bản di chúc thì chỉ ghi phần di sản là căn nhà 50m2.

    Hiện nay ông, bà đã chết. Bạn tôi đi đăng ký thừa kế nhà đất thì Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất trả lời chỉ được thừa kế căn nhà, còn phần 50m2 đất ở và 250m2 đất nông nghiệp thì không được thừa kế.

    Mình nghĩ do vào năm 2000 không đặt vấn đề phân biệt về quyền sử dụng đất và với tài sản gắn liền với đất nên dẫn đến việc văn bản di chúc nói không rõ, vì thực tế là cho nhà thì phải cho đất (ít ra thì cũng phần đất ở có nhà).

    Vậy có cách nào để bạn tôi đăng ký thừa kế được căn nhà và toàn bộ phần đất nói trên. Ông bà không còn người thân nào khác. Có thể thừa kế theo pháp luật với tư cách là con nuôi được hay không?

     
    4557 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #260949   13/05/2013

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15298
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 490 lần


    Chào bạn!

    Theo như nội dung bạn cung cấp tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

    1. Về căn nhà và diện tích đất 50m2 - thì bạn của bạn sẽ được nhận phần di sản này và được cấp giấy chứng nhận theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 50 Luật đất đai 2003.

    2. Phần diện tích còn lại thì do không được định đoạt trong di chúc nên nó sẽ được phân chia theo quy định của pháp luật, theo như bạn trình bày thì ngoài người bạn của bạn ra chẳng có ai là người thân của ông bà bạn - tuy nhiên thông tin này có thể chưa hoàn toàn chính xác, vì thế bạn cần kiểm tra lại xem là những người thuộc 3 hàng thừa kế của người chết (bạn có thể xem Điều 676 Bộ luật Dân sự 2005) có còn ai không? Ngoài ra cần xác định lại tư cách người bạn của bạn, xem anh ta là "cháu nuôi" hay là "con nuôi", khi có câu trả lời cho các câu hỏi trên thì tôi mới có thể tiếp tục tư vấn thêm cho bạn được.

    Trân trọng!

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn QuyetQuyen945 vì bài viết hữu ích
    letridung (20/05/2013) phantantai2012 (30/05/2013)
  • #262756   20/05/2013

    letridung
    letridung

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2008
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn!

    Trong trường hợp này, bạn của mình thực tế gọi là "ông, bà ngoại nuôi" nhưng về mặt pháp luật có thể xem là "con nuôi" không. vì "con nuôi" thì có thể được thừa kế còn "cháu ngoại nuôi" thì không có. Việc bạn của mình sống chung và phụng dưỡng ông bà là có thật, có người làm chứng và ông bà cũng rất thương yêu bạn mình.

    Còn người thừa kế của ông, bà thì hiện tại không có ai khác.

    À, còn về phần 50m2 đất ở, nếu Văn phòng Đăng ký QSDĐ họ vẫn không cho thừa kế thì làm thế nào.

    Cập nhật bởi letridung ngày 20/05/2013 04:10:27 CH
     
    Báo quản trị |