DanLuat 2015

Hỏi về thừa kế QSD đất

Chủ đề   RSS   
  • #280034 08/08/2013

    thuonghoang_83

    Chồi

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2011
    Tổng số bài viết (67)
    Số điểm: 1265
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 2 lần


    Hỏi về thừa kế QSD đất

    Gia đình ông Phương có miếng đất ở và nhà ở. Năm 2004 ông bà đã mất. ông bà có 4 người con, Năm 2005 người con trai cả của ông bà Phương cũng mất. Đến năm 2013 gia đình con cái ông bà Phương họp thống nhất phân chia tài sản thửa kế. Nội dung cuộc họp thông nhất chuyển quyền thừa kế cho chị Dâu cả (tức là người con trai đầu của ông bà mất). Như vậy nọi dung thừa kế có được pháp luật công nhận không ? hay trường hợp này phải chuyển sang thừa kế thế vị cho các con của anh trai cả. Xin được tư vấn của Luật sư. Xin chân thành cảm ơn

     
    2619 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #280266   09/08/2013

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 2741
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 219 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Thừa kế thế vị là trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống.

    Theo Điều 677 Bộ Luật Dân sự năm 2005 quy định về Thừa kế thế vị như sau:

    "Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống".

    Năm 2004 ông bà Phương mất, năm 2005 người con trai cả của ông bà Phương mất thì không thuộc trường hợp thừa kế thế vị mà thuộc trường hợp kế thừa quyền thừa kế, vợ và con của người con trai cả là người thừa kế quyền và nghĩa vụ của người con trai cả của ông bà Phương.

    Như vậy, trong trường hợp các đồng thừa kế của ông bà Phương họp thống nhất phân chia tài sản thửa kế, các đồng thừa kế thỏa thuận chuyển quyền thừa kế cho chị Dâu cả là phù hợp và được pháp luật bảo vệ.

    Thân!

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuductin@gmail.com; luatductin@yahoo.com.vn

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 04.3533.5036 hoặc Email: luatsuductin@gmail.com.

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuduclong vì bài viết hữu ích
    thuonghoang_83 (12/08/2013)
  • #280455   10/08/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 237
    Được cảm ơn 226 lần


    Thưa luatsuduclong !

    Luật sư tư vấn :

    "vợ và con của người con trai cả là người thừa kế quyền và nghĩa vụ của người con trai cả của ông bà Phương".

    Như vậy thì "gia đình con cái ông bà Phương", là  các em của người con cả thì không có quyền gì đối với phần tài sản mà người con cả được thừa kế từ ông bà Phương;

    Việc họ họp thông nhất chuyển quyền thừa kế cho chị Dâu cả là không có giá trị (nếu không được sự đồng ý của các con của người con cả của ông bà Phương.

    Những người thừa kế (phần tài sản thừa kế mà người con cả được hưởng từ ông bà Phương) phải là Chị Dâu và cả các cháu (con người con cả).

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngocloan1990 vì bài viết hữu ích
    thuonghoang_83 (15/01/2014)
  • #280650   12/08/2013

    thuonghoang_83
    thuonghoang_83

    Chồi

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2011
    Tổng số bài viết (67)
    Số điểm: 1265
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 2 lần


    Chân thành cảm ơn luật sư. Chúc luật sư cùng gia đình sức khỏe, bình an

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội.

Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036.

Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội.

0 Thành viên đang online
-