DanLuat 2015

Hỏi về thừa kế nhà ở

Chủ đề   RSS   
  • #200705 13/07/2012

    phenom4ever

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về thừa kế nhà ở

    Kính gửi các luật sư, 

    Gia đình tôi hiện đang ở cùng ba mẹ ruột trong ngôi nhà của tổ tiên để lại, ngôi nhà này hiện đang do ba tôi đứng tên đã có đầy đủ giấy tờ. Các anh chị của tôi hiện đều đã có nhà riêng. 

    Ba mẹ tôi muốn để lại di chúc cho tôi thừa kế căn nhà này nên đã đến Văn phòng công chứng ở địa phương để nhờ làm giúp. Do vài yếu tố khách quan, ba tôi không muốn các anh chị khác biết về di chúc này, do đó không có được số chứng minh nhân dân+địa chỉ của các anh chị để viết vào di chúc và làm xác nhận tại địa phương. Do đó Văn phòng công chứng tiến hành làm di chúc tay như sau: giám định sức khỏe, lăn tay, nhờ người không có quan hệ bà con để làm chứng cho di chúc. Mong các luật sư tư vấn giúp tôi các câu hỏi như sau:

             1. Sau này nếu các anh chị không đồng ý với di chúc đã làm và đưa ra pháp luật để giải quyết thì di chúc đó có còn tác dụng nữa hay không?

              2. Ba tôi hiện có 1 người con riêng nhưng tôi không biết là có làm giấy khai sinh có tên ba tôi hay không, vậy sau này nếu đưa ra pháp luật để xử lý thì người con này có được quyền thừa kế hay không?

    Xin chân thành cảm ơn!

     

     

     

     
    2454 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #205633   07/08/2012
    Được đánh dấu trả lời

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

          Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

          1. Sau này nếu các anh chị không đồng ý với di chúc đã làm và đưa ra pháp luật để giải quyết thì di chúc đó có còn tác dụng nữa hay không?

          Để Di chúc trên bố bạn lập có giá trị pháp lý cần tuân thủ theo quy định tại Điều 652 Bộ luật dân sự 2005 như sau:

           Điều 652. Di chúc hợp pháp
    1. Di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:
    a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;
    b) Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.
    2. Di chúc của người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi phải được lập thành văn bản và phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý.
    3. Di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ phải được người làm chứng lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực.
    4. Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện được quy định tại khoản 1 Điều này.
    5. Di chúc miệng được coi là hợp pháp, nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau đó những người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn năm ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực.

           2. Ba tôi hiện có 1 người con riêng nhưng tôi không biết là có làm giấy khai sinh có tên ba tôi hay không, vậy sau này nếu đưa ra pháp luật để xử lý thì người con này có được quyền thừa kế hay không?

           Nếu Di chúc ba bạn hợp pháp thì ưu tiên chia theo di chúc còn nếu Di chúc không hợp pháp, hoặc ba bạn còn tài sản thì người con riêng của ba bạn vẫn có quyền hưởng phần quyền thừa kế mà bố bạn để lại.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-