Hỏi về thừa kế đất

Chủ đề   RSS   
  • #299185 25/11/2013

    Hỏi về thừa kế đất

    Kính gửi Luật Sư.

    Tôi xin trình bầy hoàn cảnh cụ thể gia đình tôi và xin Luật sư tư vấn giúp:

    - Ông Bà nội tôi sinh được 7 người con (5 nam, 2 nữ) Người con con cả là liệt sỹ (Bác liệt sỹ có 2 con trai)

    Năm 2012 trước khi Bà nội tôi mất, hai Ông Bà đều ký vào di chúc: "Để lại đất cho cháu trưởng, cùng các cô chú, có tránh nhiệm tu bổ, xây nhà thờ , không được bán và sang nhượng". đã được ubnd xã công chứng.

    Sang năm nay cháu trưởng của Ông nội tôi muốn Ông nội hủy di chúc cũ và thay di chúc bằng việc cho cháu trưởng toàn quyền sử dụng đất, chuyển tên sổ đỏ cho cháu trưởng.

    Ông nội tôi đồng ý với ý của cháu trưởng, nhưng chú ruột tôi không đồng ý, và nói nếu ông giao toàn bộ đất cho cháu trưởng chú tôi sẽ kiện đòi lại quyền được thừa hưởng đất của mình.

     

    Vậy tôi xin Luật sư tư vấn cho:

    1) Anh cháu trưởng của Ông nội tôi có được toàn quyền sử dụng đất đó không?

    2) Nếu chú tôi kiện thì chú tôi có được hưởng theo di chúc cũ ( có cả Bà nội tôi ký tên không)

    Tôi xin chân thành cảm ơn và mong sớm nhận được hồi âm để tư vấn cho gia đình khỏi khúc mắc.

     
    4388 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #299372   26/11/2013

    Ls.Nguyenthihuong
    Ls.Nguyenthihuong
    Top 500
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (280)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 105 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Đối với trường hợp của bạn tôi trả lời như sau:

    Việc thừa kế theo di chúc pháp luật quy định rất rõ ràng, ông bà nội của bạn có để lại di chúc chung về việc phân chia tài sản chung vợ chồng (Cụ thể là để lại để thờ cúng). Nếu di chúc có hiệu lực pháp luật thì việc chia như sau:

    Bà của bạn đã mất, ông của bạn còn sống nếu muốn thay đổi di chúc thì chỉ thay đổi được phần nội dung di chúc liên quan đến phần tài sản của ông bạn. Phần tài sản thuộc quyền sở hữu, sử dụng của bà bạn thì vẫn được chia theo di chúc.

    Bạn có thể tham khảo một số điều luật sau:

    "Điều 652. Di chúc hợp pháp

    1. Di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;

    b) Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.

    2. Di chúc của người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi phải được lập thành văn bản và phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý.

    3. Di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ phải được người làm chứng lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực.

    4. Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện được quy định tại khoản 1 Điều này.

    5. Di chúc miệng được coi là hợp pháp, nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau đó những người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn năm ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực.

    Điều 663. Di chúc chung của vợ, chồng

    Vợ, chồng có thể lập di chúc chung để định đoạt tài sản chung.

    Điều 664. Sửa đổi, bổ sung, thay thế, huỷ bỏ di chúc chung của vợ, chồng

    1. Vợ, chồng có thể sửa đổi, bổ sung, thay thế, huỷ bỏ di chúc chung bất cứ lúc nào.

    2. Khi vợ hoặc chồng muốn sửa đổi, bổ sung, thay thế, huỷ bỏ di chúc chung thì phải được sự đồng ý của người kia; nếu một người đã chết thì người kia chỉ có thể sửa đổi, bổ sung di chúc liên quan đến phần tài sản của mình."

    Trân trọng!

    CÔNG TY LUẬT CILAW

    Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

    Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

    Email: huongnt.law@gmail.com

    Website: http://cilaw.vn/

    Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM

     
    Báo quản trị |  
  • #303461   21/12/2013

    Chào Luật sư đồng nghiệp xinh gái, rất vui được làm bạn.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #303624   23/12/2013

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn ! Vấn đề của bạn tôi xin tư vấn như sau:

    1.  Quyền sử dụng đất là tài sản chung của ông và bà bạn, do đó nó thuộc quyền quản lý, sử dụng, định đọat của cả ông và bà bạn. Theo như bạn trình bày, thì di chúc chung mà ông bà bạn đề lại là di chúc hợp pháp. Do đó, quyền và nghĩa vụ phát sinh từ di chúc sẽ được pháp luật bảo vệ. Bà bạn đã mất, cho nên 1/2 quyền sử dụng đất thuộc quyền sở hữu của bà bạn sẽ được coi là di sản sẽ được căn cứ chia theo di chúc trên. Khi ông nội bạn muốn thay đổi di chúc thì chỉ được phép thay đổi trong phạm vi quyền di chúc của ông nội bạn trong số tài sản của mình là 1/2 quyền sử dụng đất nói trên. Do đó, ông bạn không có quyền định đoạt toàn bộ quyền sử dụng toàn bộ số đất trên cho cháu trưởng. Việc tặng cho này sẽ không được công nhận.  Anh cháu trưởng của ông nội bạn chỉ được hưởng 1/2 quyền sử dụng đất đối với diện tích đất trên chứ không được toàn bộ.

    2.  Do di chúc mà bà bạn đã ký là di chúc hợp pháp nên khi bà bạn mất những người có quyền lợi từ bản di chúc trên hoàn toàn có quyền khởi kiện và được hưởng di sản của bà nội bạn là 1/2 quyền sử dụng đât trên. (ngoài ra, ông nội bạn cũng là người được hưởng một phần từ di sản của bà nội bạn để lại theo điều 669 BLDS)

    Thân ái !

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    nguyenhai_lph (25/12/2013) hadong92 (31/12/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT CILAW

Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

Email: huongnt.law@gmail.com

Website: http://cilaw.vn/

Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM