Hỏi về thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #251281 27/03/2013

    anhvananh

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về thừa kế

     

    Hỏi:

    Mẹ tôi chết năm 1990, sau đó bố tôi chết năm 1994, có để lại cho 4 anh chị em chúng tôi căn nhà và đất có diện tích khoảng 500m2. Sau khi bố mẹ mất, gia đình anh cả chúng tôi quản lý sử dụng nhà đất từ đó đến nay. Cách đây khoảng vài tháng, anh trai tôi có ý định chuyển nhượng một phần diện tích cho người khác nhưng các anh em còn lại không đồng ý, từ đó xảy ra tranh chấp đối với tài sản của bố mẹ để lại. Chúng tôi đã có đơn yêu cầu UBND phương hòa giải nhiều lần nhưng kết quả không thành. Hiện nay, được biết anh trai tôi đang lập hồ sơ cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho mình anh ấy, mọi giấy tờ về nhà đất của bố mẹ đều do anh ấy nắm giữ và không chịu đưa ra cho chúng tôi. Xin tư vấn giúp chúng tôi phải làm thế nào để bảo vệ quyền lợi của các anh em khác đối với tài sản mà bố mẹ để lại?

    Cao Nguyên Xanh

     
    3977 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #251407   28/03/2013

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn! Luật sư Nguyễn Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    Do bố mẹ bạn mất không để lại di chúc nên di sản của ông bà sẽ được chia thừa kế theo pháp luật thành các phần bằng nhau cho những người ở hàng thừa kế thứ nhất. Tuy nhiên thời hiệu khởi kiện về thừa kế chỉ có 10 năm mà thôi và mẹ và bố bạn đều chết cách đây hơn 10 năm nên quyền khởi kiện yêu cầu chia thừa kế không còn nữa. Bạn cần làm đơn khởi kiện yêu cầu phân chia tài sản chung đồng thời bạn cũng nên làm đơn ngăn chặn việc hợp thức hóa giấy tờ nhà của anh bạn để chờ tòa án giải quyết. Thẩm quyền giải quyết vụ án là tòa án quận huyện nơi căn nhà đang tọa lạc.

     

    Điều 645. Thời hiệu khởi kiện về thừa kế

    Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

    Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để 

    Thân mến.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com