DanLuat 2015

Hỏi về thủ tục xin thôi việc ở cơ quan nhà nước

Chủ đề   RSS   
  • #201778 18/07/2012

    mientay12345

    Female
    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về thủ tục xin thôi việc ở cơ quan nhà nước

    Tôi là 1 kĩ sư Công nghệ thực phẩm. Hiện tôi làm ở Trung tâm y tế của 1 huyện( chưa vô biên chế và làm ở đó được 4 năm). Do xa nhà nên tôi muốn xin thôi việc ở đó và xin về trung tâm y tế của huyện ở gần nhà ( cả 2 chỗ đều nằm trong 1 tỉnh, chịu sự quản lí của Sở Y tế). Trong trường hợp này tôi phải thực hiện những thủ tục gì? trình tự như thế nào? Thời gian để có quyết định thôi việc trong bao lâu? Bảo hiểm xã hội của tôi có được đóng tiếp tục không? Tôi thực sự rất lúng túng. Xin luật sư dành ít thời gian tư vấn. Chân thành cảm ơn và trân trọng kính chào.

     
    12288 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #201879   19/07/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Để áp dụng đúng văn bản luật (lao động/viên chức) quy định về vấn đề này, mong chị nói rõ hơn loại hợp đồng mà chị đã ký? Hợp đồng lao động hay hợp đồng làm việc?

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #202127   19/07/2012

    mientay12345
    mientay12345

    Female
    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào,

    Tôi đã kí hợp đồng làm việc lần đầu trong thời hạn là 1 năm. Nhưng tôi vẫn chưa được thi cong chức vì chưa có đợt. Nếu cùng 1 sở y tế quản lí, tôi có thể xin chuyển hồ sơ hay phải làm đơn thôi việc và làm lại hợp đồng tại chỗ làm mới? chân thành cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #202131   19/07/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

                   Chào bạn trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

                   Như vậy hợp đồng lao động bạn ký trên là Hợp đồng lao động không xác định thời hạn theo quy định tại Khoản 2 Điều 27 Bộ luật lao động như sau: - Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới, hợp đồng đã giao kết trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm một thời hạn, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

                   Trước tiên bạn phải làm thông báo về việc xin nghỉ việc gửi người đứng đầu trung tâm ý tế của Huyện thời hạn thông báo là 45 ngày theo quy định tại Khoản 3 Điều 37 Bộ luật lao đông: - Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày; người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị sáu tháng liền thì phải báo trước ít nhất ba ngày".

                Sau khi bạn có thông báo nghỉ việc thì bạn làm thủ tục bàn giao các công việc trên cho người có thẩm quyền nhận bàn giao ở Trung tâm y tế. Tuy nhiên có thể bạn được nghỉ việc trước thời hạn thông báo 45 ngày nếu như được sự đồng ý của người đứng đầu Trung tâm y tế huyện.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    mientay12345 (19/07/2012)
  • #202163   19/07/2012

    mientay12345
    mientay12345

    Female
    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn luật sư rất nhiều.

     
    Báo quản trị |  
  • #202175   19/07/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chào bạn!

    Hợp đồng của bạn là hợp đồng làm việc, theo quy định:

    - #00FF; mso-bidi-language: AR-SA;">Viên chức làm việc theo hợp đồng làm việc không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng nhưng phải thông báo bằng văn bản cho người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập biết trước ít nhất 45 ngày; trường hợp viên chức ốm đau hoặc bị tai nạn đã điều trị 06 tháng liên tục thì phải báo trước ít nhất 03 ngày

    - Thủ tục:

    3. Thủ tục giải quyết thôi việc

    a) Viên chức có nguyện vọng thôi việc có văn bản gửi người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập.

    b) Trong thời hạn 20 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đơn, nếu đồng ý cho viên chức thôi việc thì người ðứng ðầu ðõn vịsự nghiệp công lập ra quyết ðịnh chấm dứt hợp ðồng làm việc; nếu không ðồng ý cho viên chức thôi việc thì trả lời viên chức bằng văn bản và nêu rõ lý do theo quy định tại Khoản 2 Điều này.

    c) Trường hợp ðõn vị sự nghiệp công lập ðõn phýõng chấm dứt hợp ðồng làm việc với viên chức quy ðịnh tại Ðiểm c Khoản 1 Ðiều này và ðồng thời giải quyết chế ðộ thôi việc cho viên chức theo quy ðịnh tại Nghị ðịnh này.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    mientay12345 (20/07/2012)

0 Thành viên đang online
-