Hỏi về thủ tục và quy định khi ly hôn?

Chủ đề   RSS   
  • #197277 28/06/2012

    thuht01

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2011
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 652
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về thủ tục và quy định khi ly hôn?

    Chào luật sư !

    Em có những thắc mắc rất mong luật sư giải đáp giúp như sau:

    Anh trai em và chị dâu lấy nhau từ năm 2009. Nay đã có 1 đứa con, cháu gái em năm nay được gần 2 tuổi rưỡi.

    Do cuộc sống gia đình có nhiều mâu thuẫn không thể giải quyết, anh chị em quyết định ly hôn. Nhưng không hiểu nhiều về luật quy định khi ly hôn, cụ thể là:

    - Nay bên gia đình và anh trai em muốn tiến hành ly hôn nhanh và có quyền nuôi con, mong luật sư chỉ giúp !

    - Gia đình em muốn quyền nuôi cháu được không, nếu được thì trong trường hợp nào là đúng quy định?

    - Anh trai em gửi đơn tại UBND xã, nhưng họ không nhận, nói anh em phải nộp tại xóm trước, sau khi hòa giải không thành mới nộp lên xã, rồi hòa giải không thành mới nộp lên huyện. Thủ tục rắc rối, mà trong khi chị dâu thì đi đâu, khó triệu tập được khi cần thiết. Thủ tục như vậy liệu có đúng không?

    - Do chị dâu đã bỏ nhà đi được gần 1 tháng nay, gọi điện muốn ly hôn nhưng lại không viết đơn, yêu cầu anh trai em phải viết. Mà em nghe nói nếu ai viết đơn gửi tòa đòi ly hôn (mặc dù thuận tình 2 bên) nhưng phải trả chi phí cao để giải quyết có đúng không?

    Mong luật sư giải đáp giùm.

    P/S: Luật sư cho em xin mẫu đơn ly hôn được không ạ?

    Xin chân thành cảm ơn luật sư.

     

    Victorya

     
    6421 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #197301   28/06/2012

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1018 lần
    Lawyer

    Căn cứ điều 85,86 luật Hôn nhân và gia đình 2000

    Điều 85. Quyền yêu cầu Toà án giải quyết việc ly hôn

    1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Toà án giải quyết việc ly hôn.

    2. Trong trường hợp vợ có thai hoặc đang nuôi con dưới mười hai tháng tuổi thì chồng không có quyền yêu cầu xin ly hôn.

    Điều 86. Khuyến khích hoà giải ở cơ sở

    Nhà nước và xã hội khuyến khích việc hoà giải ở cơ sở khi vợ, chồng có yêu cầu ly hôn. Việc hoà giải được thực hiện theo quy định của pháp luật về hoà giải ở cơ sở.

    Điều 92. Việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn

    1. Sau khi ly hôn, vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

    2. Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác.

     

    Như vậy căn cứ theo luật anh em có quyền nộp đơn trực tiếp đến Tòa án mà không cần phải ra hòa giải tại ấp, xã/phường. Về việc nuôi con như em nói thì khả năng Tòa sẽ giao cho mẹ nuôi.

    Dù đơn phương hay thuận tình thì mức án phí là 200.000 đồng.

    Mẫu đơn e có thể download tại trang web của anh vplsthaihung.com

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    thuht01 (02/07/2012)
  • #198909   05/07/2012

    thuht01
    thuht01

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2011
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 652
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn luật sư đã giải đáp rất rõ ràng.

    Em muốn hỏi thêm luật sư vấn đề này.

    Do thời gian gần đây chị dâu em đã đi làm ăn xa, nên anh em viết Đơn ly hôn thì có thể sẽ không có chữ ký của chị ấy.  Vậy nếu giải quyết ly hôn vắng mặt thì sau bao lâu sẽ xong ạ?

    Chân thành cảm ơn luật sư !

    Victorya

     
    Báo quản trị |  
  • #199178   06/07/2012

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1018 lần
    Lawyer

    Do em không nói rõ chị em đị xa làm ăn là đi đâu! Nên anh không thể tư vấn chính xác được ! Nếu đi xa mà không liên lạc được thì có thể tòa án sẽ tạm đình chỉ chứ không thể xem xét giải quyết vắng mặt.

     

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    thuht01 (07/07/2012)
  • #199362   07/07/2012

    thuht01
    thuht01

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2011
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 652
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 1 lần


    Thưa luật sư !

    Chị dâu em đi làm ở TP HCM, vì hiện tại gđ đang ở quê (Hà Tĩnh).

    Vậy tạm đình chỉ là chưa thể giải quyết vắng mặt được sao Luật sư?

    Có cách nào giải quyết khác để thủ tục nhanh gọn hơn ko ạ?

    Cảm ơn luật sư.

    Victorya

     
    Báo quản trị |  
  • #199617   09/07/2012

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1018 lần
    Lawyer

    chị dâu em có hộ khẩu ở Hà Tĩnh, tuy nhiên đang sinh sống làm việc tại P HCM, nên Tòa án huyện (thuộc Hà Tĩnh ) nơi chị em có hộ khẩu không thể giải quyết nếu chị em không về! Lúc đó họ sẽ tạm đình chỉ không giải quyết.

    Cách duy nhất là gởi đơn đến Tòa án huyện vẫn lấy địa chỉ tại Hà tĩnh, saau đó khi có giấy triệu tập chị dâu em phải làm giấy xác nhận đồng ý ly hôn, có xác nhận của chính quyền tại TP HCM gởi về thì mới giải quyết được!

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    thuht01 (09/07/2012)
  • #199687   09/07/2012

    thuht01
    thuht01

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2011
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 652
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 1 lần


    Chân thành cảm ơn luật sư rất nhiều !

    Victorya

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977