DanLuat 2015

Hỏi về thủ tục và điều kiện đổi họ tên

Chủ đề   RSS   
  • #52547 29/05/2010

    ngocngan2312

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2009
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về thủ tục và điều kiện đổi họ tên

    Em không muốn có bất kì mối liên hệ nào đối với gia đinh nữa nên muốn thay đổi họ tên của mình, xin cho em biết việc này cần điều kiện gì và thủ tục thế nào?
    Cập nhật bởi ngocngan2312 ngày 29/05/2010 08:39:16 PM
     
    3522 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #52556   29/05/2010

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3155
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 64 lần


    Mình có đọc qua những bài viết trước đây của bạn. Khi mình được học tại trường luật. Mình nhớ giảng viên có nói rằng: Không phải mọi vấn đề đều có thể giải quyết bằng pháp luật.Nếu bạn thật sư khó khăn như vậy, bạn nên liên hệ với người thân, bạn bè, và cố gắng hàn gắn tình cản gia đình trước khi dùng đến phá luật. Đó là những lời chân tình.

    Về vấn đề bạn hỏi mình trả lời như sau:
    Bạn có quyền thay đỏi họ tên theo quy định tại điều 27 BLDS. Bạn phải đáp ứng các điều kiện tại điều 27:

    Điều 27. Quyền thay đổi họ, tên

    1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

    a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

    c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

    d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

    đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

    g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

    2. Việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

    3. Việc thay đổi họ, tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ.

    Do đó, trường hợp của bạn rất có thể cán bộ hộ tịch sẽ không chấp nhận yêu cầu thay đổi họ tên của bạn. Nếu bạn muốn biết thủ tục bạn có thể liên hệ cán bộ quản lí hộ tịch để biết thêm về thủ tục.

    Cũng theo khoản 3 điều này, dù bạn có thay đổi họ tên bạn cũng không thể cắt đứt quan hệ với gia đình về mặt pháp lí.

    Trân trọng.

    Cập nhật bởi nguyenbuibahuy ngày 29/05/2010 11:37:19 PM

    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-