DanLuat 2015

Hỏi về thủ tục thừa kế đất đai!

Chủ đề   RSS   
  • #111449 18/06/2011

    wildflower

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về thủ tục thừa kế đất đai!

    Xin kính chào các luật sư và các bạn!

    Gia đình ông nội tôi có 10 người con, bố tôi là thứ ba. Sau khi ông nội tôi mất (năm 1985), đến năm 1987 bố mẹ tôi đã tự mua 01 mảnh đất và tách ra ở riêng. Bố mẹ tôi có 03 con là 03 anh em tôi. Tuy nhiên, năm 1987 bố tôi mất.

    Năm 2001 mảnh đất nhà tôi mới được cấp sổ đỏ trên đó ghi chủ sở hữu là mẹ tôi (kèm dòng ghi chú có chồng là ABC là đã mất).

    Năm 2007, Bà nội tôi mất.

    Hiện 03 anh em chúng tôi đang muốn làm thủ tục thừa kế để tách thửa mảnh đất này.

    Xin hỏi các luật sư: Thủ tục thừa kế mảnh đất của gia đình tôi trong trường hợp này gồm những gì? có liên đới tới việc xác minh ông/bà nội tôi đã mất, thời điểm mất, có liên đới tới cô/gì/chú/bác bên nội nhà tôi?

    Rất mong các luật sư tư vấn!
    Trân trọng cảm ơn!
     
    Cập nhật bởi wildflower ngày 18/06/2011 05:18:18 CH

    A goal without a time limit is not a goal at all!

     
    4342 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #111565   19/06/2011

    LS_NguyenPhuongDong
    LS_NguyenPhuongDong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2010
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    Thân chào bạn !
    Căn cứ theo Điều 633 - L.DS thì thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết (năm 1987)
    Mặt khác căn cứ theo Điều 676 - L.DS thì hàng thừa kế thứ nhất của ba bạn (mổi người một phần bằng nhau) là: mẹ bạn, bà nội của bạn (vì bà chết 2007 sau ba bạn), ông nội của bạn (chết trước ba bạn nên không tính vào) và ba anh em của bạn. Hơn nữa căn cứ theo Điều 654-L.DS thì thời hiệu khởi kiện để chi di sản thừa kế là 10 năm, quá thời hạn trên phần di sản của ba bạn sẽ trở thành tài sản chung của: mẹ bạn, bà nội, ba anh em bạn.
    Vì bà nội của bạn chết năm 2007 do đó sẽ phát sinh thừa kế đối với tài sản của bà, và hàng thừa kế thứ nhất của bà gồm: ông cố bà cố ( nếu chết trước thì không tính vào), ông nội (chết trước không tính vào), con bà nội (gồm cô, chú, bác).
    Như vậy, nếu chia phần di sản của ba bạn thì sẽ gồm những người sau đây được hưởng: mẹ bạn, ba anh em bạn, cô, chú, bác (con bà nội của bạn).
    Trân trọng.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_NguyenPhuongDong vì bài viết hữu ích
    wildflower (19/06/2011)
  • #111633   19/06/2011

    wildflower
    wildflower

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn Phương Đông,

    Rất cảm ơn bạn về thông tin tư vấn!

    Hiện mẹ tôi muốn làm thừa kế mảnh đất đó cho 04 người là mẹ tôi và 03 anh em tôi thì thủ tục gồm những gì? cơ quan nào phụ trách các thủ tục này?

    A goal without a time limit is not a goal at all!

     
    Báo quản trị |  
  • #111645   19/06/2011

    LS_NguyenPhuongDong
    LS_NguyenPhuongDong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2010
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    Thân chào bạn !
    Nếu muốn làm thủ tục thừa kế tài sản đó cho bốn người, thì những người con của bà nội bạn phải đồng ý nhượng phần di sản mình được hưởng cho bốn người.
    Hồ sơ chuẩn bị gồm:
    1. Hồ sơ về quyền sở hữu tài sản
    2. Hồ sơ về nhân thân bao gồm cả giấy khai sinh, giấy chứng tử của ba bạn, giấy chứng tử của ông bà nội, giấy khai sinh của ba anh em bạn và của những người con của bà nội, giấy đăng ký kết hôn của mẹ bạn.
    Bạn nên lập thủ tục chia di sản thừa kế tại Phòng công chứng nơi có tài sản.
    Trân trọng.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_NguyenPhuongDong vì bài viết hữu ích
    wildflower (20/06/2011)
  • #111694   20/06/2011

    wildflower
    wildflower

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Cam on bạn NguyenPhuongDong,

    Theo tôi hiểu: Hồ sơ về sở hữu tài sản là sổ đỏ của mảnh đất?
    Việc lập thủ tục chia tài sản có cần thiết phải có mặt của mọi thành viên liên đới? (Việc này bắt đầu phức tạp khi các cô/chú của tôi đang sống và làm việc ở rất nhiều nơi khác nhau!). Sẽ ra sao  nếu trong số cô/chú/bác của tôi có người đã mất? lại tiếp tục liên quan tới con cái của họ?

    A goal without a time limit is not a goal at all!

     
    Báo quản trị |  
  • #111968   20/06/2011

    LS_NguyenPhuongDong
    LS_NguyenPhuongDong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2010
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    Thân chào bạn !
    Việc lập thủ tục chia di sản thừa kế đòi hỏi phải có những người được nhận di sản có mặt để ký nhận (hoặc có ủy quyền cho người khác ký thay). Trong trường hợp những người được nhận di sản mất sau hoặc mất trước người để lại di sản thì phải xem xét để tiếp tục khai nhận phần di sản của người đó, hoặc thừa kế thế vị theo Điều 677-BL.DS.
    Theo mình nghĩ bạn nên liên hệ với Phòng công chứng để họ được xem qua hồ sơ cụ thể và hướng dẫn giải quyết cho bạn.
    Trân trọng.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_NguyenPhuongDong vì bài viết hữu ích
    wildflower (21/06/2011)
  • #112964   23/06/2011

    wildflower
    wildflower

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn Phương,

    Hiện gia đình tôi đang tiến hành làm thủ tục theo tư vấn của bạn. Tuy nhiên có một chú em bố tôi hiện không ở Hà Nội mà sống trong TP. HCM và theo tôi tìm hiểu thì hoặc chú tôi phải ra Hà Nội để giải quyết thủ tục hoặc phải làm hợp đồng ủy quyền cho người khác.

    Trường hợp ủy quyền thì:
       1. Người được ủy quyền có cần có mặt tại nơi công chứng hợp đồng ủy quyền không?
       2. Nội dung hợp đồng ủy quyền cần gồm những nội dung chính gì?
       3. Cần cung cấp những tài liệu gì cho công chứng viên để họ công chứng hợp đồng ủy quyền này?

    Mong được tư vấn! Xin cảm ơn!

    A goal without a time limit is not a goal at all!

     
    Báo quản trị |  
  • #113032   24/06/2011

    LS_NguyenPhuongDong
    LS_NguyenPhuongDong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2010
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    Thân chào bạn !
    Nếu trong trường hợp ủy quyền tại TP.HCM thì điều kiện cần như sau:
    - Chú bạn phải trực tiếp ra Phòng công chứng tại TP.HCM.
    - Hình thức: làm Giấy ủy quyền thì người được ủy quyền không cần có mặt.
    - Nội dung ủy quyền: phân chia di sản thừa kế (nội dung này ở PCC có mẫu chi tiết).
    - Những giấy tờ bản chính cần cung cấp cho PCC:
      + CMND, Hộ khẩu, giấy khai sinh của chú bạn.
      + CMND của người được ủy quyền.
      + Giấy chứng tử của bà nội bạn.
      + Giấy chứng tử và giấy khai sinh của bố bạn.
      + Giấy đỏ về quyền sở hữu nhà hoặc đất, thông báo nộp lệ phí trước bạ nhà đất, thông báo nộp tiền sử dụng đất.
    Nếu có cần hỗ trợ ở TP.HCM thì điện thoại cho mình vì mình ở TP.HCM: 0918225156 (Đông)
    Chúc bạn thành công.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_NguyenPhuongDong vì bài viết hữu ích
    wildflower (24/06/2011)
  • #113034   24/06/2011

    wildflower
    wildflower

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Bạn rất nhiều, mình đã thông tin cho Chú để làm thủ tục công chứng.
    Sẽ liên hệ với bạn nếu cần giúp đỡ.
    Best regards!

    A goal without a time limit is not a goal at all!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-