DanLuat 2015

Hỏi về thủ tục mua bán nhà đất

Chủ đề   RSS   
  • #506864 07/11/2018

    minhtuanqtkd31

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về thủ tục mua bán nhà đất

    Kính chào Anh Chị. Anh Chị cho em hỏi vào năm2014 em có mua 1 lô đất, đến năm 2016 thì em đăng ký kết hôn. Nay em làm thủ tục chuyển nhượng lô đất đó và 2 vợ chồng đều đồng ý ra ký hợp đồng chuyển mà tại sao vpcc còn đòi hỏi phải có giấy xác nhận độc thân? Trường hợp một mình em có ký được họp đồng chuyển nhượng không và có cần thêm giấy tờ văn bản xác nhận gì không?
     
    479 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #506896   07/11/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1277)
    Số điểm: 7172
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 351 lần
    Lawyer

    Trường hợp của bạn, chúng tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tài điều 43 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 tài sản riêng của vợ, chồng bảo gồm:

    - Tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các Điều 38, 39 và 40 của Luật này; Tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng;

    - Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thwoif kỳ hôn nhân được thực hiện thwo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này.

    Như vậy, những tài sản mà vợ chồng được cho, tặng, thừa kế riêng trong thời kỳ hôn nhân, có bằng chứng hợp pháp, thông qua hợp đồng tặng cho, có chứng từ về phân chia di sản thừa kế, giấy chứng nhận đăng ký quyền sử dụng đất, quyền sở hữu đối với tài sản, và trước đó không có thỏa thuận để đưuọc coi là tài sản chung thì sẽ được coi là tài sản riêng khi có tranh chấp, khi ly hôn hoặc khi cần xác định tài sản riêng. Do bạn mua lô đất vào năm 2014 và  đến năm 2016 thì bạn mới đăng ký kết hôn thì lô đất này là Tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn thuộc về tài sản riêng của bạn, việc bạn phải chứng minh tài sản riêng của mình phải bằng Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân ở thời điểm đó mà chưa kết hôn với ai là đúng theo quy định ở trên. Theo đó, để bạn một mình ký được hợp đồng chuyển nhượng thì bắt buộc phải có Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân ở thời điểm mua lô đất vào năm2014. Nếu còn vướng mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.