Hỏi về thủ tục miễn nhiệm, bổ nhiệm giám đốc trong công ty TNHH

Chủ đề   RSS   
  • #185345 14/05/2012

    nhatthuy29

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về thủ tục miễn nhiệm, bổ nhiệm giám đốc trong công ty TNHH

    Chào mọi người,
    cho em hỏi về thủ tục miễn nhiệm, bổ nhiệm giám đốc trong công ty TNHH 2 thành viên trở lên là như thế nào, phải thực hiện những công việc gì?
    Nếu trong điều lệ của công ty có ghi rõ chủ tịch HĐTV có quyền bổ nhiệm giám đốc thì Chủ tịch chỉ cần ra quyết định mà không cần triệu tập HĐTV thì có được k?
    Mọi người giúp em với. Xin cảm ơn nhiều!
     
    40449 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #185362   14/05/2012

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1025 lần
    Lawyer

    Chủ tịch hội đồng thành viên công ty phải triệu tập họp và ra quyết định bổ nhiệm mới bãi nhiệm người cũ

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    nhatthuy29 (14/05/2012)
  • #185578   14/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1145 lần


                  Chào bạn. Trong trương hợp trên của bạn tôi xin tư vấn như sau:
             Theo quy định tại Điểm đ, Khoản 2, Điều 47 Luật doanh nghiệp 2005 thì Hội đồng thành viên có các quyền và nhiệm vụ sau:         
            Bầu, miễn nhiệm, bãi nhiệm Chủ tịch Hội đồng thành viên; quyết định bổ nhiệm, miễn nhiệm, cách chức, ký và chấm dứt hợp đồng đối với Giám đốc hoặc Tổng giám đốc, Kế toán trưởng và người quản lý khác quy định tại Điều lệ công ty;

            Căn cứ vào quy định viện dẫn nêu trên thì Cong ty TNHH 2 thành viên khi tiến hành miễn nhiệm, bổ nhiệm Giám đốc thì phải triệu tập họp HĐTV mặc dù trong Điều lệ trong công ty TNHH 2 thành viên có điều khoản chủ tịch Hội đồng thành viên được quyền bổ nhiệm Giám đốc. Bạn biết rồi đấy mọi điều khoản trong điều lệ Công ty đều phải tuân theo và không trái các quy định của Luật doanh nghiệp 2005. Do vậy, có thể nói điều khoản trên của bạn trong Điều lệ công ty trái với Luật doanh nghiệp và nó sẽ không được áp dụng vào giải quyết trong trường hợp của công ty bạn và nó sẽ bị hủy bỏ.
         Sau khi HĐTV họp sẽ tiến hành lập "Biên bản họp HĐTV" có chữ ký của các thành viên về việc miễn nhiệm, bổ nhiệm giám đốc.
         - Quyết định của chủ tịch HĐTV về việc miễn nhiệm, bổ nhiệm giám đốc.
           Để được giải đáp thắc mắc rõ hơn vui lòng liên hệ LS. Thư qua SĐT: 0977184216; Email: thulelaw@gmail.com; Yahoo: lawyerthule

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    nhatthuy29 (18/05/2012)
  • #185732   15/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1145 lần


                Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi xin tư vân như sau:
               Theo quy định tại Điểm đ Khoản 2 Điều 47 Luật doanh nghiệp quy đinh như sau  

              đ) Bầu, miễn nhiệm, bãi nhiệm Chủ tịch Hội đồng thành viên; quyết định bổ nhiệm, miễn nhiệm, cách chức, ký và chấm dứt hợp đồng đối với Giám đốc hoặc Tổng giám đốc, Kế toán trưởng và người quản lý khác quy định tại Điều lệ công ty;

                Căn cứ theo quy định viện dẫn trên, mặc dù trong điều lệ công ty của bạn có quy định là Chủ tịch hội đồng thành viên có quyền bổ nhiệm, miễn nhiệm giám đốc nhưng công ty bạn vẫn phải tiến hành triệu tập họp hội nghị thành viên, và về nguyển tắc Điều khoản trong Điều lệ công ty của bạn trái với quy định của Luậ doan nghiệp 2005 sẽ bị hủy bỏ.
               Thủ tục họp HĐTV
                Biên bản họp HĐTV về việc miễn nhiệm, bổ nhiệm giám đốc
                Quyết định của Chủ tịch HĐTV về việc miễn nhiệm, bổ nhiệm giám đốc mới
                Thông báo thay đôi người đại diện theo pháp luật (theo mẫu)
              * Chú ý: Khi tiến hành họp HĐTV công ty phải tiến hành thủ tục nộp hồ sơ thông báo về việc thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty đến Sở kế hoạch Đầu tư nơi pháp nhân đặt trụ sở

                Để được giải đáp rõ hơn vui lòng liên lạc LS. Lê Thư, Công ty Luật Hà Sơn, SĐT 0977184216, Email: thulelaw@gmail.com; Yahoo: lawyerthule

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    nhatthuy29 (18/05/2012)
  • #187145   20/05/2012

    nhatthuy29
    nhatthuy29

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    -            Theo khoản 1, Điều 52, Luật doanh nghiệp 2005: 

    “ 1. Hội đồng thành viên thông qua các quyết định thuộc thẩm quyền bằng hình thức biểu quyết tại cuộc họp, lấy ý kiến bằng văn bản hoặc hình thức khác do Điều lệ công ty quy định.

    Trong trường hợp Điều lệ công ty không có quy định khác thì quyết định về các vấn đề sau đây phải được thông qua bằng hình thức biểu quyết tại cuộc họp Hội đồng thành viên:

    a) Sửa đổi, bổ sung Điều lệ công ty;

    b) Quyết định phương hướng phát triển công ty;

    c) Bầu, miễn nhiệm, bãi nhiệm Chủ tịch Hội đồng thành viên; bổ nhiệm, miễn nhiệm, cách chức Giám đốc hoặc Tổng giám đốc;

    d) Thông qua báo cáo tài chính hằng năm;

    đ) Tổ chức lại hoặc giải thể công ty”. 
    Ý này nói " Trong trường hợp Điều lệ công ty không có quy định khác" ý là sao vậy. Nếu Điều lệ quy định Chủ tịch HĐTV có quyền cắt chức giám đốc thì điều lệ này có trái với pháp luật không. Và có phải khi nào cắt chức giám đốc cũng phải thông qua hội đồng thành viên không? Xin giải đáp giùm. Cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #187310   21/05/2012

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1025 lần
    Lawyer

    cám ơn nhiều

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #187768   22/05/2012

    nhatthuy29
    nhatthuy29

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    No comment....
    Mình không ham muốn phải hiểu hết tất cả nhưng giá mình có thể thông thạo về luật! Phải tự mày mò vậy.
     
    Báo quản trị |  
  • #188127   23/05/2012

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1025 lần
    Lawyer

    vậy cố gắng nhé

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977